Khách hàng chuyển tiền, nhưng cty bị thuế cấm xuát hóa đơn

• Thread starter Dungktqn
  • Ngày gửi
D

Dungktqn

Trung cấp
18/5/16
70
4
8
35
Em chào các anh chị.
Em có người anh gặp trường hợp thế này.
Cty anh ấy có nợ tiền thuế. năm trước. Năm nay anh ấy có cho thuê xe, anh ấy đã xuất hóa đơn (lúc đó chưa kê khai) nhưng thuế thông báo anh k bị cấm xuất hóa đơn (vì nợ thuế) nên anh ấy phải hủy hóa đơn đó. Giờ cuối năm làm báo cáo tài chính thì xử lý sao với phần tiền đã chuyển trên SPNH ạ?
Nhờ các anh chị giúp, vì cty cũng điêu đứng rồi nhưng báo cáo năm thì không thể không làm ạ.
Em cảm ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em chào các anh chị.
Cty anh ấy có nợ tiền thuế. năm trước. Năm nay anh ấy có cho thuê xe, anh ấy đã xuất hóa đơn (lúc đó chưa kê khai) nhưng thuế thông báo anh k bị cấm xuất hóa đơn (vì nợ thuế) nên anh ấy phải hủy hóa đơn đó. Giờ cuối năm làm báo cáo tài chính thì xử lý sao với phần tiền đã chuyển trên SPNH ạ?
Nhờ các anh chị giúp, vì cty cũng điêu đứng rồi nhưng báo cáo năm thì không thể không làm ạ.
Em cảm ơn các anh chị

Nếu DN bán hàng và Xuất HĐ trước khi có thông báo thì không phải hủy HĐ. Nếu xuất HĐ sau thông báo thì hủy và đến Thuế mua HĐ trực tiếp.

D

Dungktqn

Trung cấp
18/5/16
70
4
8
35
Nếu DN bán hàng và Xuất HĐ trước khi có thông báo thì không phải hủy HĐ. Nếu xuất HĐ sau thông báo thì hủy và đến Thuế mua HĐ trực tiếp.
Dạ em cảm ơn anh. Nhưng sự tình là giờ em giúp ảnh làm bctc năm nên thấy cái SPNH hỏi ra mới biết vậy. Cty ảnh không phát sinh 1 năm nay nên mấy cái báo cáo ảnh tự làm hết. Chỉ thỉnh thoảng cho thuê xe, mà ảnh nói thuế ko cho xuất nên ảnh ko xuất luôn, cũng chẳng lên thuế mua xuất.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em chào các anh chị.
Em cảm ơn các anh chị
Hoá đơn đó không có giá trị sử dụng nên thu hồi hoá đơn đó lại. Và làm công văn xin giải toả cho xuất hoá đơn này. Tuy nhiên chỉ có thể xin tạm giải toả để xuất hoá đơn này với điều kiện phải nộp thuế theo giá trị của háo đơn xuất. Không nhớ chính xác, nhưng hình nhu ngoài thuế GTGT phải nộp của hoá đơn này thì phải nộp trả nợ thuế ít nhất 20% giá trị của cái háo đơn vừa xin giải toả để lập đó

D

Dungktqn

Trung cấp
18/5/16
70
4
8
35
Hoá đơn đó không có giá trị sử dụng nên thu hồi hoá đơn đó lại. Và làm công văn xin giải toả cho xuất hoá đơn này. Tuy nhiên chỉ có thể xin tạm giải toả để xuất hoá đơn này với điều kiện phải nộp thuế theo giá trị của háo đơn xuất. Không nhớ chính xác, nhưng hình nhu ngoài thuế GTGT phải nộp của hoá đơn này thì phải nộp trả nợ thuế ít nhất 20% giá trị của cái háo đơn vừa xin giải toả để lập đó
Dạ em cảm ơn chị. Chuyện là anh ấy xuất hóa đơn tháng 09/2016 lận nhưng sau đó trao đổi với quản thuế và họ không cho xuất nên anh ấy xóa bỏ hóa đơn (chưa giao người mua) Và cũng ko đi mua hóa đơn lẻ xuất. Bên kia đã chuyển tiền nhưng vì biết cty anh ấy không dược xuất nên họ cũng không đòi. Hiện cty cũng không còn nhân sự nên em chỉ lên BCTC dùm ảnh. Em còn nghe nói năm 2017 họ đòi thu hòi giấy phép nữa. Nhưng báo cáo năm 2016 thì mình vẫn phải hoàn thành. Khi làm gặp chút khó khăn nên em mới nhờ tư vấn ạ. Em cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA