Hạch toán

• Thread starter Halinhly
  • Ngày gửi
H

Halinhly

Guest
2/3/17
4
0
1
32
em chào anh/chị em là lính mới rất mong được mọi người giúp đỡ ạ
Công ty em làm sản xuất gạch tuynel
Gạch mộc bên em bị hỏng do bão k sử dụng đc chỉ thu hồi lại phế liệu là đất
vậy trường hợp này em phải hạch toán ntn ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Halinhly

Guest
2/3/17
4
0
1
32
anh/ chị cứu em với help me!!!!!!!!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

DN cần lập Ban kiểm kê đánh giá thiệt hại do mưa bão: - Số lượng, giá trị hư hỏng - Số lượng giá tri thu hồi được - Giá trị bồi thường trách nhiệm phải thu, . ( nếu có ) - giá trị thiệt hai.... ( kèm hồ sơ chứng minh )
Giá trị thiệt hại HT vào chi phí khác và là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

• Like
Reactions: Halinhly
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chỉ riêng hạch toán thì theo mình hiểu, gạch mộc của bạn là bán thành phẩm trước khi đưa đến công đoạn cuối cùng, ngoài việc lập ban đánh giá hàng hóa vật tư vì đây là bị hòng do thiên tai, vậy về phần hạch toán thì phải xem công ty bạn coi cái thu hồi kia là cái gì. Nếu công ty sản xuất từ nguyên liệu đầu vào, tức là coi đất kia là nguyên liệu của khâu đầu tiên thì bạn có thể chuyển bán thành phẩm thành nguyên liệu (ví dụ Nợ 152/có 155 hoặc 154); Nếu bên bạn không sản xuất từ nguyên liệu thô (nghĩa là đất không phải là nguyên liệu đầu vào) thì có thể bán thu hồi hoặc xuất hủy (được tính vào chi phí hợp lý)

• Like
Reactions: Halinhly
H

Halinhly

Guest
2/3/17
4
0
1
32
Chỉ riêng hạch toán thì theo mình hiểu, gạch mộc của bạn là bán thành phẩm trước khi đưa đến công đoạn cuối cùng, ngoài việc lập ban đánh giá hàng hóa vật tư vì đây là bị hòng do thiên tai, vậy về phần hạch toán thì phải xem công ty bạn coi cái thu hồi kia là cái gì. Nếu công ty sản xuất từ nguyên liệu đầu vào, tức là coi đất kia là nguyên liệu của khâu đầu tiên thì bạn có thể chuyển bán thành phẩm thành nguyên liệu (ví dụ Nợ 152/có 155 hoặc 154); Nếu bên bạn không sản xuất từ nguyên liệu thô (nghĩa là đất không phải là nguyên liệu đầu vào) thì có thể bán thu hồi hoặc xuất hủy (được tính vào chi phí hợp lý)
vâng bên em coi đất là nguyên liệu đầu vào à và em có hạch toán phế liệu thu hồi đất là Nợ 152/ Có 154
vậy chi phí thiệt hạ về số gạch mộc bị hỏng bên em thì hạch toán như thế nào là hợp lý ạ

H

Halinhly

Guest
2/3/17
4
0
1
32
DN cần lập Ban kiểm kê đánh giá thiệt hại do mưa bão: - Số lượng, giá trị hư hỏng - Số lượng giá tri thu hồi được - Giá trị bồi thường trách nhiệm phải thu, . ( nếu có ) - giá trị thiệt hai.... ( kèm hồ sơ chứng minh )
Giá trị thiệt hại HT vào chi phí khác và là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.
Có phản ánh vào giá vốn đc k ạ TK 632 ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Có phản ánh vào giá vốn đc k ạ TK 632 ạ
Không biết bạn tập hợp chi phí theo Công đoạn ( Gạch mộc ) hay theo thành phẩm cuối cùng ( Gạcn nung ) ? Chi phí tập hợp Gạch mộc đang nằm ở TK nào thì nên kết chuyển thẳng sang chi phí khác, tuy TT200 có nói đến: Chi phí vượt mức bình thường HT sang 632.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA