Chênh lệch công nợ

• Thread starter Thân Chu
  • Ngày gửi
T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Cả nhà ơi em đang gặp chút vấn đề về công nợ, các bác giúp em.... tư vấn cho em với.

Sau khi đối chiếu với bảng chi tiết công nợ mà chị kế toán cũ đã gửi cho em, em phát hiện ra một số khách hàng bị chênh lệch công nợ.
Một số khách đã thu hết tiền hàng nhưng trên sổ sách vẫn còn phải thu mười mấy triệu, thậm chí có những khách còn phải thu hơn 100 triệu.
Một số thì thanh toán đủ tiền nhưng trên sổ sách lại thanh toán dư mấy chục triệu.

Em chắc chắn những khách hàng này đã thanh toán hết và đủ tiền rồi nên em đang tính, đối với các khoản phải thu thì em làm phiếu thu cho xong, các khoản dư thì làm phiếu chi xem như trả lại người ta.
Tuy nhiên đối với các khoản trên 20 triệu và các khoản của khách nước ngoài em làm như thế liệu có ổn không các bác?
Vì những khách này người ta còn đặt hàng công ty em nữa, lúc chuyển khoản người ta có diễn giải rõ ràng là thanh toán cho hợp đồng nào nên không thể bù trừ được.
Mà vấn đề là công ty em đã quyết toán cho những năm chị kế toán cũ làm, em lại phải làm theo số dư của chị ấy chứ không làm lại sổ sách được.

Giờ em phải làm như thế nào các bác ơi???? các bác tư vấn giúp em với
Em cảm ơn các bác nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Mình đang thắc mắc là nếu đối chiếu công nợ đã hết, mà sổ kế toán vẫn còn phải thu khách hàng rất nhiều tiền thì số tiền đó đã đi đâu rồi??? Hay bên bạn ko đối chiếu số tiền thực tế với số trong sổ sách?

• Like
Reactions: Thân Chu
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mình đang thắc mắc là nếu đối chiếu công nợ đã hết, mà sổ kế toán vẫn còn phải thu khách hàng rất nhiều tiền thì số tiền đó đã đi đâu rồi??? Hay bên bạn ko đối chiếu số tiền thực tế với số trong sổ sách?

Có nhiều DN thuê kế toán: Làm QT cho Đẹp sổ sách chứ không phải thực tế mà đây là 1 trong số đó.:eek::eek::eek:

• Like
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Có nhiều DN thuê kế toán: Làm QT cho Đẹp sổ sách chứ không phải thực tế mà đây là 1 trong số đó.:eek::eek::eek:
Đẹp sổ sách kiểu gì mà đến khách nước ngoài cũng lệch công nợ vì thường thì giao dịch với khách nước ngoài sẽ phải chuyển khoản, thế thì phải làm khớp sổ phụ NH chứ, chả lẽ lại chuyển theo tài khoản cá nhân?

Sửa lần cuối:
  • Like
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@unregister Mình biết có khả năng là chêch lệch do phí chuyển tiền nhé, và hàng bán bị trả lại nữa nhé. Bên mình cũng đang lệch công nợ nè, vì khi xuất khẩu bạn phải khai trc, rồi khi hàng tới nơi nếu chất lượng thấp thì phải giảm giá bán. Mình cng đang treo công nợ rất nhiều nè, mặc dù KH đã trả hết. Vì việc giảm giá bán lúc nào cũng có, nên nếu lô hàng nào cũng giảm giá bán thì ko hợp lý.

• Like
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Các KH trong nước bạn cứ làm phiếu thu và phiếu chi đi. Còn KH nước ngoài thì nếu thân thì bạn kêu họ chuyển tiền và mình chuyển trả lại. Vì còn phải qua ngân hàng, nhưng cái này rất rủi ro.

• Like
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Đẹp sổ sách kiểu gì mà đến khách nước ngoài cũng lệch công nợ vì thường thì giao dịch với khách nước ngoài sẽ phải chuyển khoản, thế thì phải làm khớp sổ phụ NH chứ, chả lẽ lại chuyển theo tài khoản cá nhân?
Nếu kế toán làm chuẩn thì: Khi nhận làm KT phải Kiểm kê, Kiễm tra, đối chiếu, chứng từ, số liệu giữa thực tế với sổ sách. Nếu Kế toán trước có Sai sót thì lập biên bản giao nhận phải ghi rõ sai sót và S/C sai sót theo QĐ của kế toán.

• Like
T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Em cảm ơn các bác nhiều.
Đúng rồi bác unregister, công ty em thuê kế toán làm ngoài chứ không làm việc tại công ty nên chẳng bao giờ đối chiếu số tiền thực tế với sổ sách cả, ngay cả khách hàng trong nước cũng thế.
Thực ra em cũng không có thời gian tra lại sổ phụ ngân hàng mà lấy thông tin từ Sếp, anh ấy có theo dõi từng đơn hàng và ngày nhận được tiền. Theo đó thì khách đã thanh toán hết rồi, gì chứ các khoản thanh toán Sếp em theo dõi cẩn thận lắm.

lúc đầu em cũng nghĩ như Bác loan90 chênh lệch do phí chuyển tiền nhưng số tiền không nhiều đến hàng trăm triệu như vậy. Hiện nay các phí chuyển tiền này (không thể hiện trên sổ phụ) em hạch toán hết vào chi phí quản lý nhưng đồng thời phải yêu cầu khách hàng gửi chứng từ thanh toán cho mình. Vì trên đó có số tiền thực tế họ chuyển mà trên sổ phụ công ty nhận được 1 khoản ít hơn thì khoản chênh lệch đó chính là phí chuyển tiền.

Em cũng đã từng nghĩ đến chuyện nhờ khách hàng chuyển tiền vào TK cho mình rồi mình chuyển lại cho họ nhưng rỏi ro quá bác loan90 ạ, hầu như khách hàng bên em chỉ trao đổi qua email còn chưa 1 lần gặp mặt, có những khách thì mấy năm nay còn không đặt hàng công ty em nữa ấy. mặt khác chuyển đi chuyển lại mất khá nhiều phí chưa chắc Sếp đã đồng ý :((((

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
@HO Anh Hue Khó lắm bác ạ, đến quyết toán thuế những năm mà chị kế toán cũ làm, chị ấy còn không đứng ra quyết toán. Ai cũng biết sai sót rõ ràng nhưng cũng không làm gì được. Bây giờ em muốn làm lại sổ sách cho đẹp mà không biết xử lý sao trường hợp này đây :(((

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
@HO Anh Hue Khó lắm bác ạ, đến quyết toán thuế những năm mà chị kế toán cũ làm, chị ấy còn không đứng ra quyết toán. Ai cũng biết sai sót rõ ràng nhưng cũng không làm gì được. Bây giờ em muốn làm lại sổ sách cho đẹp mà không biết xử lý sao trường hợp này đây :(((
Theo QĐ: Kế toán phát hiện ra sai sót lúc nào thì phải S/C sai sót trong kỳ KT đó. Bây giờ bạn lập BB những sai sót phát hiện được để S/C theo QĐ là được.

T

Thân Chu

Trung cấp
18/10/16
107
26
28
Theo QĐ: Kế toán phát hiện ra sai sót lúc nào thì phải S/C sai sót trong kỳ KT đó. Bây giờ bạn lập BB những sai sót phát hiện được để S/C theo QĐ là được.
Thực sự em chưa gặp trường hợp này bao giờ nên vẫn chưa hình dung ra cách lập BB này như thế nào? bác có thể chỉ giúp em được không ạ?
Như vậy em phải lục lại sổ sách để chứng minh những gì phát hiện ra là đúng phải không ạ? phải lục lại sổ sách các năm về trước nghe chừng cũng mất nhiều thời gian lắm đây. Haizzzzzz :((
Biên bản này em có phải nộp cơ quan thuế không bác nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA