Kết chuyển chi phí XDCBDD

• Thread starter Thuynguyen44
  • Ngày gửi
T

Thuynguyen44

Guest
26/6/16
4
0
1
36
Anh chị giúp em với..
Công ty em là Cty 100% vốn đầu tư nước ngoài , thành lập năm 2014. Cty em tự thuê nhân công về xây dựng nhà xưởng và thanh toán tiền cho họ,, đến nay đã hoàn thành xong. và tất cả các CP này + những CP lớn về hạ tầng các thứ, kế toán cũ đã cho vào 2413. Lại nữa là năm 2015 kế toán không giao sổ, em lại chỉ lọc lại hóa đơn thì thấy phần TK2413 này thiếu hóa đơn (hoặc trên BCTC dư) tới 400 triệu.
Vậy giờ em phải làm sao đây các anh chị? Cty em 2016 là có phát sinh doanh thu rồi, tầm 400tr. Theo anh chị thì em có nên chuyển TK2413 thành TSCD và tính khấu hao không? và nếu kết chuyển thì có kết chuyển luôn phần 400tr đó hay không?
+ Với cty em có 1 phiếu thu của bên cty cung cấp hạ tầng gần 50 triệu, em có đọc trên mạng bảo là có thể dựa vào phiếu thu để hạch toán nhưng chỉ đối với những cty đặc thù, vậy trường hợp này em có hạch toán vào CP được không ạ? nếu bỏ ra thì phí quá. Anh chị cho em ý kiến với

Em cảm ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Anh chị giúp em với..
Công ty em là Cty 100% vốn đầu tư nước ngoài , thành lập năm 2014. Cty em tự thuê nhân công về xây dựng nhà xưởng và thanh toán tiền cho họ,, đến nay đã hoàn thành xong. và tất cả các CP này + những CP lớn về hạ tầng các thứ, kế toán cũ đã cho vào 2413. Lại nữa là năm 2015 kế toán không giao sổ, em lại chỉ lọc lại hóa đơn thì thấy phần TK2413 này thiếu hóa đơn (hoặc trên BCTC dư) tới 400 triệu.
Vậy giờ em phải làm sao đây các anh chị? Cty em 2016 là có phát sinh doanh thu rồi, tầm 400tr. Theo anh chị thì em có nên chuyển TK2413 thành TSCD và tính khấu hao không? và nếu kết chuyển thì có kết chuyển luôn phần 400tr đó hay không?
+ Với cty em có 1 phiếu thu của bên cty cung cấp hạ tầng gần 50 triệu, em có đọc trên mạng bảo là có thể dựa vào phiếu thu để hạch toán nhưng chỉ đối với những cty đặc thù, vậy trường hợp này em có hạch toán vào CP được không ạ? nếu bỏ ra thì phí quá. Anh chị cho em ý kiến với

Em cảm ơn nhiều ạ
Trước hết bạn phải xem công ty bạn có thuộc dạng ưu đãi thuế gì không, ngoài ra hiện nay đang tập hợp chi phí ở 2413, nếu chưa đủ nghiệm thu, quyết toán, hoàn thành công trình thì bạn không được kết chuyển TSCĐ, còn nếu đã quyết toán mà vẫn thiếu 400 triệu thì bạn phải tìm cách lấy thêm hóa đơn để đủ số hoặc đưa số 241 kia về 154 hay để lại để xử lý sau này cũng được hoặc coi đó là dự toán, khi quyết toán nó ít hơn và tìm cách để nó là vật tư xuất thừa nhập lại kho.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Anh chị giúp em với..
Em cảm ơn nhiều ạ
+ Trước hết bạn cần tìm lại DA đầu tư XD ( Bản vẽ, thiết kế, dự toán các hạng mục C.trình .. ) và các BB nghiệm thu đưa vào SD để biết:
- Chi phí cho từng Hạng mục, đối chiếu với chi phí đã tập hợp, Hóa đơn, chứng từ đầu vào thiếu, đủ ...
- Hạng mục nào hoàn thành nghiệm thu đưa vào sử dụng lúc nào để kết chuyể sang 211 trích KH ..
- Nếu KT trước làm có sai sót thì phải S/C sai sót.
Đừng bao giờ đổ lỗi cho người làm trước khi mà mình nhận bàn giao không đúng QĐ !
- Không hiểu bạn bạn đọc ở đâu mà: (..có 1 phiếu thu của bên cty cung cấp hạ tầng gần 50 triệu, em có đọc trên mạng bảo là có thể dựa vào phiếu thu để hạch toán nhưng chỉ đối với những cty đặc thù..) ? Nếu chi phí đó có trong DT và nghiệm thu thì bạn HT vào chi phí bình thường.

• Like
Reactions: hoaikato

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA