Hạch toán chi phí nhân công trong DN thương mại

• Thread starter hoangphongnguyen
  • Ngày gửi
H

hoangphongnguyen

Guest
19/10/10
2
0
1
VN
Chào các anh (chị)!
Em có 1 vấn đề mong anh, chị hướng dẫn giúp: bên em là DN thương mại, mua bán vật tư điện, trong giấy phép ĐKKD có đăng ký lắp đặt hệ thống thiết bị điện, hôm trước sếp bảo em xuất 1 tờ hóa đơn trong đó vật tư điện là 3.000.000đ, tiền nhân công: 1.000.000đ. Vậy khi xuất hóa đơn mình ghi là tiền nhân công: 1.000.000đ luôn phải không ạ? Và phần tiền này hạch toán như thế nào trên sổ, vì bên em chỉ sử dụng chi phí trên TK 641 và 642? Mong các anh chị chỉ giúp em!

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Hóa đơn thì cứ ghi như vậy cũng đc. Còn doanh thu thì hạch toán vào tài khoản doanh thu chứ cho vào đâu nữa. Về bản chất nghiệp vụ này không phải đơn thuần là thương mại mua bán nữa, coi đó là 1 công trình của bên bạn cũng đc. Nhưng nhỏ vậy thì cứ làm cho nó đơn giản thôi,cứ hạch toán như cũ ko cần thay đổi gì cả.

H

hoangphongnguyen

Guest
19/10/10
2
0
1
VN
Hóa đơn thì cứ ghi như vậy cũng đc. Còn doanh thu thì hạch toán vào tài khoản doanh thu chứ cho vào đâu nữa. Về bản chất nghiệp vụ này không phải đơn thuần là thương mại mua bán nữa, coi đó là 1 công trình của bên bạn cũng đc. Nhưng nhỏ vậy thì cứ làm cho nó đơn giản thôi,cứ hạch toán như cũ ko cần thay đổi gì cả.
Ý em muốn hỏi là phần tiền 1.000.000đ đó mình chỉ ghi nhận doanh thu chứ không phản ánh Nợ bên chi phí phải không ạ?

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Ý em muốn hỏi là phần tiền 1.000.000đ đó mình chỉ ghi nhận doanh thu chứ không phản ánh Nợ bên chi phí phải không ạ?
Chi phí của khoản nhân công đấy nếu xét chi tiết là lương của nhân viên tính riêng cho vụ lắp đặt hệ thống điện đem lại doanh thu 3tr đó. Nhưng nhỏ tí và cũng nằm trong lương hàng tháng của các nhân viên đó rồi. Thế nên mình mới nói nó nhỏ và không phát sinh thường xuyên thì bạn cứ hạch toán như cũ.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chào các anh (chị)!
Em có 1 vấn đề mong anh, chị hướng dẫn giúp: bên em là DN thương mại, mua bán vật tư điện, trong giấy phép ĐKKD có đăng ký lắp đặt hệ thống thiết bị điện, hôm trước sếp bảo em xuất 1 tờ hóa đơn trong đó vật tư điện là 3.000.000đ, tiền nhân công: 1.000.000đ. Vậy khi xuất hóa đơn mình ghi là tiền nhân công: 1.000.000đ luôn phải không ạ? Và phần tiền này hạch toán như thế nào trên sổ, vì bên em chỉ sử dụng chi phí trên TK 641 và 642? Mong các anh chị chỉ giúp em!
Bên bạn đã xuất hóa đơn nhân công thì ít nhất là dịch vụ hoặc công trình, khoản nhân công này phải đưa vào 622 hoặc 154, nếu bên bạn không đăng ký lĩnh vực thi công hoặc dịch vụ thì không được phép xuất hóa đơn nhân công. Mà đăng ký của bạn có lắp đặt hệ thống thiết bị điện nghĩa là có đăng ký làm dịch vụ công trình nên trong khi tính lương cho nhân viên phải có một bộ phận đưa vào 622 hoặc 154 phục vụ thi công công trình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA