HÀNG NHẬP KHẨU KHÔNG CÓ Commercial invoice

• Thread starter TÂM1401
  • Ngày gửi
TÂM1401

TÂM1401

Trung cấp
18/12/15
185
23
18
32
Chào mọi người !
cho em hỏi hàng nhập khẩu bên em không có "Commercial Invoice", Packing list cũng không.có sao ko ạ?
chỉ có tờ khai hải quan, Original.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Brayan

Guest
21/2/17
20
5
3
30
Quan trọng là bạn cần mấy chứng từ kia vào mục đích gì?

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Bạn có biết chứng từ mình nói là gì ko
Các chứng từ mà bạn nói nó nằm trong bộ hồ sơ hợp lệ thường được quy định trong hợp đồng thanh toán quốc tế. Nếu hồ sơ không đủ thì bên mua có quyền chưa thanh toán cho dù hàng đã về. Còn nếu công ty bạn định hỏi về bên thuế thì mình thấy thuế người ta chỉ quan tâm tới tờ khai hải quan thôi, ko quan tâm tới các chứng từ còn lại trong bộ hồ sơ nhập khẩu đâu. Còn nếu thanh toán bằng vốn vay ngân hàng thì thường là sẽ phải đủ bộ mới được tùy độ khó dễ của ngân hàng.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Bạn có biết chứng từ mình nói là gì ko
Bạn có cần phản ứng như vậy không?
Để tư vấn cho phù hợp thì cần phải hiểu bản chất vấn đề người hỏi đang gặp phải. Vậy nên bạn cần cầu thị và cung cấp thêm thông tin.

• Like
Reactions: Brayan
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Chào mọi người !
cho em hỏi hàng nhập khẩu bên em không có "Commercial Invoice", Packing list cũng không.có sao ko ạ?
chỉ có tờ khai hải quan, Original.
Đã mở được TKHQ và thông quan thành công thì chắc chắc phải có Com. inv. và packing list. Bạn kiểm tra xem chứng từ lạc đâu đó thôi. Khả năng là đang kẹp theo chứng từ thanh toán.
Commercial invoice sẽ được lưu giữ tương đương với hoá đơn GTGT mua vào, bạn nhé.

TÂM1401

TÂM1401

Trung cấp
18/12/15
185
23
18
32
Đã mở được TKHQ và thông quan thành công thì chắc chắc phải có Com. inv. và packing list. Bạn kiểm tra xem chứng từ lạc đâu đó thôi. Khả năng là đang kẹp theo chứng từ thanh toán.
Commercial invoice sẽ được lưu giữ tương đương với hoá đơn GTGT mua vào, bạn nhé.
dạ chị !
sếp nói là, do tờ Orginal bị sai nên bên hải quan lấy com.inv và packing list rồi và e có nói đó chỉ là 2 tờ giấy ko quan trọng nên sẽ ko cung cấp cho em mất công lắm.
em có tìm hiểu qua các bình luận của chị về tính giá nhập kho hàng nhập khẩu rồi. nhưng e đang thắc là bên em có đặt cọc tiền hàng trước ( tỷ giá 22.600) khi hàng về cảng ( tỷ giá 22.700) mà lô hàng nhập về có nhiều mã hàng và số lượng vậy em sẽ tính đơn giá nhập kho thế nào ạ.
VĐ: Tổng hợp đồng là 1000 USD GỒM 30 MẶT HÀNG A VÀ 10 MẶT HÀNG B, THANH TOÁN TRƯỚC 30% (300 USD TỶ GIA 22.600)
KHI HÀNG VỀ CẢNG THANH TOÁN 70$ (700 USD TYE GIÁ 22.700). EM BIẾT GIÁ NHẬP KHO CỦA LÔ HÀNG SẼ LÀ (300*22.600)+(700*22.700). NHƯNG EM KO BIẾT GIỜ GHI ĐƠN GIÁ NHẬP KHO TỪNG MẶT HÀNG RA SAO.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
dạ chị !
sếp nói là, do tờ Orginal bị sai nên bên hải quan lấy com.inv và packing list rồi và e có nói đó chỉ là 2 tờ giấy ko quan trọng nên sẽ ko cung cấp cho em mất công lắm.
em có tìm hiểu qua các bình luận của chị về tính giá nhập kho hàng nhập khẩu rồi. nhưng e đang thắc là bên em có đặt cọc tiền hàng trước ( tỷ giá 22.600) khi hàng về cảng ( tỷ giá 22.700) mà lô hàng nhập về có nhiều mã hàng và số lượng vậy em sẽ tính đơn giá nhập kho thế nào ạ.
VĐ: Tổng hợp đồng là 1000 USD GỒM 30 MẶT HÀNG A VÀ 10 MẶT HÀNG B, THANH TOÁN TRƯỚC 30% (300 USD TỶ GIA 22.600)
KHI HÀNG VỀ CẢNG THANH TOÁN 70$ (700 USD TYE GIÁ 22.700). EM BIẾT GIÁ NHẬP KHO CỦA LÔ HÀNG SẼ LÀ (300*22.600)+(700*22.700). NHƯNG EM KO BIẾT GIỜ GHI ĐƠN GIÁ NHẬP KHO TỪNG MẶT HÀNG RA SAO.
Nguyên lý là bình quân gia quyền. Em đặt lên bảng tính excel, tính là ra nhé.

TÂM1401

TÂM1401

Trung cấp
18/12/15
185
23
18
32
Nguyên lý là bình quân gia quyền. Em đặt lên bảng tính excel, tính là ra nhé.
dạ chị ơi, vậy tức là em sẽ lấy tỷ giá trung bình của 2 lần thanh toán để tính ra đơn giá nhập kho ạ?
nhưng lại có người nói em phải lấy tỷ giá tại ngày 2 bên kí hợp đồng ( PI- hóa đơn tạm tính) để tính cho toán bộ lô hàng.
Nhờ chị hướng dẫn giúp em với ạ.
em cảm ơn chị nhiều nhiều.....

• Like
Reactions: nguoiconxunui
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
dạ chị ơi, vậy tức là em sẽ lấy tỷ giá trung bình của 2 lần thanh toán để tính ra đơn giá nhập kho ạ?
nhưng lại có người nói em phải lấy tỷ giá tại ngày 2 bên kí hợp đồng ( PI- hóa đơn tạm tính) để tính cho toán bộ lô hàng.
Nhờ chị hướng dẫn giúp em với ạ.
em cảm ơn chị nhiều nhiều.....
Như em trình bày thì trường hợp cụ thể của em là thanh toán trước khi hàng về nhập kho => Dùng tỷ giá thực tế phát sinh tại các thời điểm thanh toán để tính gía trị hàng nhập kho.

Ngay tại Diễn đàn này, nếu em chịu khó dùng công cụ tìm kiếm cũng có rất nhiều chủ đề hướng dẫn về tỷ giá.
Làm kế toán, cần đọc chế độ kế toán, văn bản pháp luận liên quan về kế toán và thuế để tìm cho mình giải pháp thích hợp. Đừng "nghe nói...."!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA