Đăng kí mã số thuế TNCN

• Thread starter kem263
  • Ngày gửi
kem263

kem263

Cao cấp
27/7/16
227
15
18
31
Mọi người cho em hỏi với ạ, em mới làm kế toán nên ko biết về Thuế TNCN, giờ cuối năm phải làm QT thuế TNCN, nhưng công ty em có một vài người chưa có mã số thuế TNCN, làm mấy tháng rồi nhưng chưa đăng kí mã số thuế có sao ko ạ? Có bị phạt gì ko?
Nếu không có mã số thuế TNCN thì ko làm quyết toán thuế được phải không ạ?
A/C chỉ giùm em cách dặng kí với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hc0204

Guest
17/2/17
44
6
8
37
Chưa có MST thì em đkí cho họ, tải phần mềm Ho Tro Quyet toan Thue TNCN 3.3.1 về máy rồi đkí cho họ

kem263

kem263

Cao cấp
27/7/16
227
15
18
31
Chưa có MST thì em đkí cho họ, tải phần mềm Ho Tro Quyet toan Thue TNCN 3.3.1 về máy rồi đkí cho họ
Em đã tải bề mà ko mở đc, nó báo lỗi, mà nếu đăng kí trễ có bị phạt gì ko ạ? :(

H

hc0204

Guest
17/2/17
44
6
8
37
Em đã tải bề mà ko mở đc, nó báo lỗi, mà nếu đăng kí trễ có bị phạt gì ko ạ? :(
Tải thêm NetFramework về nữa e nhé! Trên trang TNCN online có đủ cả 2 ứng dụng này!
Thông tư 92/2015/TT-BTC tại Điều 21, Khoản 1 Sửa đổi, bổ sung tiết a.3 điểm a khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:
“a.3) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.”
Như vậy tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.
Thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân được quy định tại Khoản 3, Điều 10, Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định như sau:
“đ) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ 90 (chín mươi), kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.”
Như vậy doanh nghiệp phải nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ 90 kể từ ngày kết thúc năm dương lịch. Nếu doanh nghiệp không nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm hoặc nộp chậm hồ sơ khai quyết toán thuế năm thì sẽ bị phạt theo quy định tại Điều 9, Thông tư 166/2013/TT-BTC như sau:
– Nếu doanh nghiệp không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp thì phạt tiền 3.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 2.000.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng.
– Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận khi không nộp hồ sơ khai thuế nhưng phát sinh số thuế phải nộp nếu vi phạm lần đầu hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ.
– Phạt tiền 1,5 lần tính trên số thuế trốn khi không nộp hồ sơ khai thuế nhưng phát sinh số thuế phải nộp nếu vi phạm lần đầu, có tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm lần thứ hai, có một tình tiết giảm nhẹ.
– Phạt tiền 2 lần tính trên số thuế trốn khi không nộp hồ sơ khai thuế nhưng phát sinh số thuế phải nộp nếu vi phạm lần thứ hai mà không có tình tiết giảm nhẹ hoặc vi phạm lần thứ ba và có một tình tiết giảm nhẹ.
– Phạt tiền 2,5 lần tính trên số thuế trốn khi không nộp hồ sơ khai thuế nhưng phát sinh số thuế phải nộp nếu vi phạm lần thứ hai mà có một tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm lần thứ ba mà không có tình tiết giảm nhẹ.
– Phạt tiền 3 lần tính trên số tiền thuế trốn khi không nộp hồ sơ khai thuế nhưng phát sinh số thuế phải nộp nếu vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết tăng nặng trở lên hoặc vi phạm lần thứ ba có tình tiết tăng nặng hoặc vi phạm từ lần thứ tư trở đi.

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
đăng kí MST ko phải trễ hay bị phạt gì nha b, bạn phải đăng kí cho NLD để có MST trước khi quyết toán í, vì phải có mst mới làm quyết toán tncn. thời hạn chậm nhất là trước 10 ngày làm việc trước thời điểm nộp hồ sơ quyết toán tncn nhé. vs bạn dự định nộp bc QT thuế tncn ngày 31/3/17 thì hạn nộp hs dki mst cá nhân chậm nhất là 21/03/2017

kem263

kem263

Cao cấp
27/7/16
227
15
18
31
đăng kí MST ko phải trễ hay bị phạt gì nha b, bạn phải đăng kí cho NLD để có MST trước khi quyết toán í, vì phải có mst mới làm quyết toán tncn. thời hạn chậm nhất là trước 10 ngày làm việc trước thời điểm nộp hồ sơ quyết toán tncn nhé. vs bạn dự định nộp bc QT thuế tncn ngày 31/3/17 thì hạn nộp hs dki mst cá nhân chậm nhất là 21/03/2017
ok, tks bạn, nhưng mình thấy có một vài lao động ở QT năm 2015 nộp chưa có MST, chỉ có số CMDN, những người đó giờ đã nghỉ làm rồi, z có phải đặng kí cho họ ko?

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
ok, tks bạn, nhưng mình thấy có một vài lao động ở QT năm 2015 nộp chưa có MST, chỉ có số CMDN, những người đó giờ đã nghỉ làm rồi, z có phải đặng kí cho họ ko?
năm nay cty bạn trả thu nhập cho những ai thì những ng đó phải có tên trong tờ khai và phải có mst nhé

kem263

kem263

Cao cấp
27/7/16
227
15
18
31
năm nay cty bạn trả thu nhập cho những ai thì những ng đó phải có tên trong tờ khai và phải có mst nhé
sao mình đăng nhập để đăng kí thuế, ko đăng nhập được vì sai ngày cấp MST, nhưng mình đã nhập đúng như trên giấy phép kinh doanh, z là sao ta? :(

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
sao mình đăng nhập để đăng kí thuế, ko đăng nhập được vì sai ngày cấp MST, nhưng mình đã nhập đúng như trên giấy phép kinh doanh, z là sao ta? :(
ủa, m nhớ là chỉ điền các nd kia chứ làm gì có điền ngày cấp mst ta. bạn cài phần phềm hỗ trợ qtoan thuế tncn 3.3.1 ?

kem263

kem263

Cao cấp
27/7/16
227
15
18
31
ủa, m nhớ là chỉ điền các nd kia chứ làm gì có điền ngày cấp mst ta. bạn cài phần phềm hỗ trợ qtoan thuế tncn 3.3.1 ?
Mình đã vô đc rồi, :D, mình cài phần mềm HT QT thuế TNCN 3.3.1