Tiền thuế TNCN

• Thread starter rose_of_moon85
  • Ngày gửi
R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Hàng tháng, kế toán có khấu trừ thuế TNCN và nộp tiền thuế vào kho bạc NN, nhưng đến cuối năm thì khoản thuế này bị nộp thừa và phải hoàn thuế. Em muốn hỏi, có thể giữ lại tiền thuế TNCN phải nộp tại cty để đến cuối năm quyết toán nộp 1 thể được hay không? Vì nếu phát sinh hàng tháng, nộp tiền hàng quý thì cuối năm lại phải hoàn thuế, mà hoàn thuế rất phức tạp, có khi không lấy lại được tiền thuế. Thank cả nhà

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Nếu công ty bạn ít người và số thuế TNCN phải nộp hàng quý ít thì bạn làm vậy cũng được, nhưng sẽ phát sinh lãi chậm nộp nhé. Vì khi bạn khai thuế TNCN quý/tháng sẽ tính chậm nộp từ ngày 30 tháng sau quý đó

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Bên mình để cuối năm nộp 1 lần luôn không ah.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Bên mình để cuối năm nộp 1 lần luôn không ah.
Nếu Giám đốc không đồng ý đóng phần phạt nộp chậm thì bạn xử lý như thế nào?

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
thế cuối năm nộp tiền quyết toán bạn tính lãi và nộp lãi chậm nộp luôn ah?
Bên mình hàng quý họ gửi tiền thuế và chậm nộp luôn đó bạn, mình ko có tính, mà bạn tự tính lúc nào cũng khác thuế hết ah.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Nếu Giám đốc không đồng ý đóng phần phạt nộp chậm thì bạn xử lý như thế nào?
Nếu vậy thì bạn đóng thuế hàng quý đi, cuối năm hoàn thuế lại. Bạn trình bày với giám đốc vậy đó, luật quy định rồi, không đóng thì chịu lãi chậm nộp.
Mấy bạn làm hoàn thuế một lần cho biết đi, không thì xin khấu trừ sang năm sau. Bên mình chỉ có giám đốc đóng tiền thuế thôi, chả bao giờ được hoàn, hehe.