Thời điểm xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter pjru
  • Ngày gửi
P

pjru

Trung cấp
7/11/11
57
9
8
34
hà nội
Mong mọi ngươi giúp đỡ . Công ty mình bây giơ mới làm thủ tục mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN , mình muốn hỏi là bây giờ mình có thể xuất chứng từ khấu trừ đó cho cá nhân năm 2016 được không ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trần Thị Phương 0708

Guest
13/10/14
44
4
8
31
Cá nhân có thuế thu nhập tính theo biểu lũy tiến từng phần hay là theo từng lần phát sinh à bạn?

T

Trần Thị Phương 0708

Guest
13/10/14
44
4
8
31
Tại Điều 25, Khoản 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về chứng từ khấu trừ thuế như sau:
“a) Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều này phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ.
Theo mình là được nhé vì khi nào người lao động yêu cầu cấp thì cty cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN nên đến 2017 họ cần họ yêu cầu công ty cấp thì công ty đi mua và viết là được mà.
Bạn nhớ là lập báo cáo sử dụng chứng từ là được.

• Like
Reactions: pjru
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Nếu bạn chưa trừ tiền thuế tncn họ vào lương hàng tháng thì thôi, để họ tự quyết toán. Còn nếu đã trừ rồi thì bắt buộc phải viết chứng từ khấu trừ TNCN

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Mong mọi ngươi giúp đỡ . Công ty mình bây giơ mới làm thủ tục mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN , mình muốn hỏi là bây giờ mình có thể xuất chứng từ khấu trừ đó cho cá nhân năm 2016 được không ạ ?
Ai cấm. Chứng từ khấu trừ được cấp chớ không phải mua.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Cá nhân đã bị khấu trừ thuế TNCN (cả khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến từng phần và khấu trừ 10%) mà tổ chức chi trả thu nhập không quyết toán thay thì cấp chứng từ khấu trừ cho họ, khi nào họ yêu cầu thì cấp, lúc nào cũng được miễn là không được cấp trùng; thông thường là cấp trước khi hết hạn nộp quyết toán thuế; tuy nhiên đối với cá nhân có số thuế nộp thừa được hoàn thì nộp quyết toán để yêu cầu hoàn thuế lúc nào cũng được, kể cả năm sau nữa vẫn được hoàn số thuế đã nộp thừa và không bị phạt chậm nộp hồ sơ quyết toán.(khoản 2 điều 25 và khoản 4 điều 28 Thông tư 111/2013/TT-BTC)