Đăng ký chung người phụ thuộc thì có sao không?

• Thread starter quyetnv
  • Ngày gửi
Q

quyetnv

Guest
14/3/17
4
0
1
35
Chào A/C.
A/C cho E hỏi. Trong trường hợp 2 vợ chồng cùng đăng ký chung người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh thì có sao không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Thì không được chứ sao nữa bạn

Q

quyetnv

Guest
14/3/17
4
0
1
35
Thì không được chứ sao nữa bạn
Chào bạn, trường hợp của mình như thế này nhé.
Hiện tại Mình đang đóng thuế tncn và có đăng ký người phụ thuộc là con.
Sau đó vợ mình tháng tết vừa rồi lại đăng ký người phụ thuộc là con và đã được giảm trừ.

Vậy nên mình đang thắc mắc là 2 người cùng được giảm trừ chung người phụ thuộc thì k biết là có vấn đề gì với cơ quan thuế không?
Mình k phải là dân kết toán nên ngôn từ mô tả có thể k đc chuẩn bạn thông cảm nhé.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Chào bạn, trường hợp của mình như thế này nhé.
Hiện tại Mình đang đóng thuế tncn và có đăng ký người phụ thuộc là con.
Sau đó vợ mình tháng tết vừa rồi lại đăng ký người phụ thuộc là con và đã được giảm trừ.

Vậy nên mình đang thắc mắc là 2 người cùng được giảm trừ chung người phụ thuộc thì k biết là có vấn đề gì với cơ quan thuế không?
Mình k phải là dân kết toán nên ngôn từ mô tả có thể k đc chuẩn bạn thông cảm nhé.
1 trong 2 người phải hủy đăng ký người phụ thuộc, nếu không sẽ bị phạt về hành vi khai man trốn thuế đấy.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đúng rồi. Theo quy định của Luật thuế TNCN 2007 sửa đổi 2012 thì Khoản 2 Điều 19 quy định
2. Việc xác định mức giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế.
Thế nên 1 trong 2 người vợ hoặc chồng phải điều chỉnh nhé.

• Like
Reactions: quyetnv
Q

quyetnv

Guest
14/3/17
4
0
1
35
Đúng rồi. Theo quy định của Luật thuế TNCN 2007 sửa đổi 2012 thì Khoản 2 Điều 19 quy định
2. Việc xác định mức giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế.
Thế nên 1 trong 2 người vợ hoặc chồng phải điều chỉnh nhé.
Cảm ơn bạn đã support nhé :)

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
HI mọi người,
Mình có trường hợp này nhờ mọi người tư vấn thêm.
1. Cty đã đăng ký người phụ thuộc cho NV và nộp qua trang tncnonline.com.vn của CQ thuế và đã đc cấp MST NPT.
Vậy có cần nộp hồ sơ chứng minh NPT cho CQ thuế quản lý cty mình k hay chỉ cần lưu tại vp và xuất trình khi đc yêu cầu?
Mình tham khảo thì thấy yêu cầu nộp hồ sơ chứng minh NTP trong vòng 3 tháng kể từ ngày đăng ký nhưng hỏi 1 chị bên thuế thì nói k cần nộp, chỉ lưu cty.
2. Hiện tại mình khai qua trang tncnonline.com.vn của CQ thuế rồi, nhưng người bên thuế lại yêu cầu khai qua mạng và phải có chữ ký số nữa. Trong khi mẫu này khai trên TS24 ( cty mình khai qua TS24) cũng không khác HTKK nộp qua web tncnonline và cũng k ký điện tử.

Nhờ mọi người cho ý kiến. cám ơn!

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
HI mọi người,
Mình có trường hợp này nhờ mọi người tư vấn thêm.
1. Cty đã đăng ký người phụ thuộc cho NV và nộp qua trang tncnonline.com.vn của CQ thuế và đã đc cấp MST NPT.
Vậy có cần nộp hồ sơ chứng minh NPT cho CQ thuế quản lý cty mình k hay chỉ cần lưu tại vp và xuất trình khi đc yêu cầu?
Mình tham khảo thì thấy yêu cầu nộp hồ sơ chứng minh NTP trong vòng 3 tháng kể từ ngày đăng ký nhưng hỏi 1 chị bên thuế thì nói k cần nộp, chỉ lưu cty.
2. Hiện tại mình khai qua trang tncnonline.com.vn của CQ thuế rồi, nhưng người bên thuế lại yêu cầu khai qua mạng và phải có chữ ký số nữa. Trong khi mẫu này khai trên TS24 ( cty mình khai qua TS24) cũng không khác HTKK nộp qua web tncnonline và cũng k ký điện tử.

Nhờ mọi người cho ý kiến. cám ơn!
1 HS để lưu ở cty thôi
2 bạn khai gì qua mạng???

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
1 HS để lưu ở cty thôi
2 bạn khai gì qua mạng???
1 chị ngồi quầy của CCT BT yêu cầu khai thông tin NPTqua các cổng kê khai của CQT và phải ký chữ ký số.
Túm lại là phải có chữ ký số ký mới đc. BT họ thống nhất như vậy.
Nhưng hiện tại mình đã khai và đã đc cấp MST NPT qua trang https://www.tncnonline.com.vn/Pages/Nguoiphuthuoc.aspx rồi.

Hơn nữa check thử kê khai NPT qua TS24 thì không yêu cầu ký chữ ký số.

Mình nghĩ mình đký NPT qua web tncnonline.com vậy là ok rồi nhưng vẫn muốn tham khảo thêm các mems về ý kiến của công chức thuế trên. Nhờ mọi ng góp ý. thanks!

Sửa lần cuối:
Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
1 chị ngồi quầy của CCT BT yêu cầu khai thông tin NPTqua các cổng kê khai của CQT và phải ký chữ ký số.
Nhưng hiện tại mình đã khai và đã đc cấp MST NPT qua trang https://www.tncnonline.com.vn/Pages/Nguoiphuthuoc.aspx rồi.

Mình nghĩ mình đký NPT qua web tncnonline.com vậy là ok rồi nhưng vẫn muốn tham khảo thêm các mems về ý kiến của công chức thuế trên. Nhờ mọi ng góp ý. thanks!
Bình thường em làm đăng ký NPT gửi lên ở noptokhai.dgt.gov.vn
giống nộp các tờ khai khác, và không cần mang lên 1 cửa, Cũng có lần thử qua tncn rồi nhưng cấp mã lâu, mà khả năng bị treo tờ khai rất cao

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Bình thường em làm đăng ký NPT gửi lên ở noptokhai.dgt.gov.vn
giống nộp các tờ khai khác, và không cần mang lên 1 cửa, Cũng có lần thử qua tncn rồi nhưng cấp mã lâu, mà khả năng bị treo tờ khai rất cao
vậy bạn có ký chữ ký số cho tờ khai qua noptokhai.gdt.gov.com k vậy?

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
THANKS @Trương Lan NHÉ!

G

Gia Bao 87

Guest
24/10/16
9
2
3
32

Nộp qua trang tncnonline không có chữ ký số thì bạn phải nộp bản cứng cho cơ quan thuế, còn nộp qua noptokhai có chứ ký số r thì không cần nộp bản cứng nữa, chữ ký số nó đại diện cho công ty bản vs cơ quan thuế r, có j công ty bạn phải chịu trách nhiệm vs cơ quan thuế về những j bạn kê khai, còn không có chữ ký thì cơ quan thuế không thể xác định đc những thông tin đó của ai, và có đảm bảo, và có ng chịu trách nhiệm hay không nên họ sẽ không làm, không duyệt cho bạn đâu