Đăng ký chung người phụ thuộc thì có sao không?

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi quyetnv, 14 Tháng ba 2017.

13,716 lượt xem

  1. quyetnv

    quyetnv Thành Viên

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Chào A/C.
    A/C cho E hỏi. Trong trường hợp 2 vợ chồng cùng đăng ký chung người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh thì có sao không ạ?
     

    Các bài viết khác:

    #1
  2. viethlu

    viethlu Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    474
    Đã được thích:
    127
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Thì không được chứ sao nữa bạn
     
    #2
  3. quyetnv

    quyetnv Thành Viên

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Chào bạn, trường hợp của mình như thế này nhé.
    Hiện tại Mình đang đóng thuế tncn và có đăng ký người phụ thuộc là con.
    Sau đó vợ mình tháng tết vừa rồi lại đăng ký người phụ thuộc là con và đã được giảm trừ.

    Vậy nên mình đang thắc mắc là 2 người cùng được giảm trừ chung người phụ thuộc thì k biết là có vấn đề gì với cơ quan thuế không?
    Mình k phải là dân kết toán nên ngôn từ mô tả có thể k đc chuẩn bạn thông cảm nhé.
     
    #3
  4. Tứ Phong

    Tứ Phong Moderator Staff Member

    Bài viết:
    326
    Đã được thích:
    89
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    TP.HCM
    1 trong 2 người phải hủy đăng ký người phụ thuộc, nếu không sẽ bị phạt về hành vi khai man trốn thuế đấy.
     
    #4
    Kara Hudson and quyetnv like this.
  5. quyetnv

    quyetnv Thành Viên

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Okay, mình hiểu rồi, Cảm ơn bạn nhé :)
     
    #5
  6. viethlu

    viethlu Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    474
    Đã được thích:
    127
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Đúng rồi. Theo quy định của Luật thuế TNCN 2007 sửa đổi 2012 thì Khoản 2 Điều 19 quy định
    2. Việc xác định mức giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế.
    Thế nên 1 trong 2 người vợ hoặc chồng phải điều chỉnh nhé.
     
    #6
    quyetnv thích bài này.
  7. quyetnv

    quyetnv Thành Viên

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Cảm ơn bạn đã support nhé :)
     
    #7
  8. kokomi

    kokomi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    70
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    TP.HCM
    HI mọi người,
    Mình có trường hợp này nhờ mọi người tư vấn thêm.
    1. Cty đã đăng ký người phụ thuộc cho NV và nộp qua trang tncnonline.com.vn của CQ thuế và đã đc cấp MST NPT.
    Vậy có cần nộp hồ sơ chứng minh NPT cho CQ thuế quản lý cty mình k hay chỉ cần lưu tại vp và xuất trình khi đc yêu cầu?
    Mình tham khảo thì thấy yêu cầu nộp hồ sơ chứng minh NTP trong vòng 3 tháng kể từ ngày đăng ký nhưng hỏi 1 chị bên thuế thì nói k cần nộp, chỉ lưu cty.
    2. Hiện tại mình khai qua trang tncnonline.com.vn của CQ thuế rồi, nhưng người bên thuế lại yêu cầu khai qua mạng và phải có chữ ký số nữa. Trong khi mẫu này khai trên TS24 ( cty mình khai qua TS24) cũng không khác HTKK nộp qua web tncnonline và cũng k ký điện tử.

    Nhờ mọi người cho ý kiến. cám ơn!
     
    #8
  9. Trương Lan

    Trương Lan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    390
    Đã được thích:
    97
    Giới tính:
    Nữ
    1 HS để lưu ở cty thôi
    2 bạn khai gì qua mạng???
     
    #9
  10. kokomi

    kokomi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    70
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    TP.HCM
    1 chị ngồi quầy của CCT BT yêu cầu khai thông tin NPTqua các cổng kê khai của CQT và phải ký chữ ký số.
    Túm lại là phải có chữ ký số ký mới đc. BT họ thống nhất như vậy.
    Nhưng hiện tại mình đã khai và đã đc cấp MST NPT qua trang https://www.tncnonline.com.vn/Pages/Nguoiphuthuoc.aspx rồi.

    Hơn nữa check thử kê khai NPT qua TS24 thì không yêu cầu ký chữ ký số.

    Mình nghĩ mình đký NPT qua web tncnonline.com vậy là ok rồi nhưng vẫn muốn tham khảo thêm các mems về ý kiến của công chức thuế trên. Nhờ mọi ng góp ý. thanks!
     
    Last edited: 22 Tháng ba 2017
    #10
  11. Trương Lan

    Trương Lan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    390
    Đã được thích:
    97
    Giới tính:
    Nữ
    Bình thường em làm đăng ký NPT gửi lên ở noptokhai.dgt.gov.vn
    giống nộp các tờ khai khác, và không cần mang lên 1 cửa, Cũng có lần thử qua tncn rồi nhưng cấp mã lâu, mà khả năng bị treo tờ khai rất cao
     
    #11
  12. kokomi

    kokomi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    70
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    TP.HCM
    vậy bạn có ký chữ ký số cho tờ khai qua noptokhai.gdt.gov.com k vậy?
     
    #12
  13. Trương Lan

    Trương Lan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    390
    Đã được thích:
    97
    Giới tính:
    Nữ
    Có.
     
    #13
  14. kokomi

    kokomi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    70
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    TP.HCM
    #14
  15. Gia Bao 87

    Gia Bao 87 Thành Viên

    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    2
    Giới tính:
    Nam
    Nộp qua trang tncnonline không có chữ ký số thì bạn phải nộp bản cứng cho cơ quan thuế, còn nộp qua noptokhai có chứ ký số r thì không cần nộp bản cứng nữa, chữ ký số nó đại diện cho công ty bản vs cơ quan thuế r, có j công ty bạn phải chịu trách nhiệm vs cơ quan thuế về những j bạn kê khai, còn không có chữ ký thì cơ quan thuế không thể xác định đc những thông tin đó của ai, và có đảm bảo, và có ng chịu trách nhiệm hay không nên họ sẽ không làm, không duyệt cho bạn đâu
     
    #15

Chia sẻ trang này