SOS - Giúp em qui định tiền lương của nhân viên Việt Nam ở công ty nước ngoài

• Thread starter Ngo Bui Nam Phuong
  • Ngày gửi
N

Ngo Bui Nam Phuong

Guest
15/3/17
5
0
1
34
Dear cả nhà,
Tình hình em cần gấp ý kiến cả nhà về trường hợp của em .

Em hiện đang làm việc cho một HHK Nước ngoài tại Việt Nam . Em kí hợp đồng với cty tháng 5/2012 lúc đó đến giờ tiền lương trên hợp đồng là USD .
Bên cạnh đó tiền lương nhận được sẽ thông qua Alximesco và Ngân hàng Vietcombank, Tiền lương sẽ thực nhận bằng VND.

Nay cty thông báo là theo luật LD năm 2013 sửa đổi thì tất cả LD VN, và cty ở VN thì phải trả lương kí kết trên hợp đồng bằng VND . Cái đó em đồng ý. Từ hôm nay công ty bắt tụi em phải kí kết bản phụ lục hợp đồng mới bằng VND.

Có điều tỷ giá qui đổi theo WBS và ép tụi em lấy tỉ giá là tỷ giá trung bình của 2016. trong khi ngày kí lại phụ lục hợp đồng là 1/3/2017 ?

Nếu cty tính như vậy thì đúng hay sai. Và em phải làm gì để bảo vệ quyền lợi cá nhân của mình và đồng nghiêp.

Anh chị em giúp em với.
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn tham khảo những điều khoản dưới đây nhé.

Theo Điều 4, Quyết định số 53/1999/QĐ-TTg ngày 26/3/1999 của Thủ tướng Chính phủ: “Lương của lao động Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài
1. Từ ngày 01 tháng 7 năm 1999, mức lương tối thiểu và lương của lao động Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được quy định và trả bằng tiền Đồng Việt Nam trên cơ sở quy đổi mức lương tối thiểu và lương quy định bằng Đô la Mỹ hiện hành sang Đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố. “

Về hướng dẫn chuyển đổi lương từ USD sang VND bạn có thể tham khảo các quy định sau:
Điều 4 Quyết định số 708/1999/QĐ-BLĐTBXH ngày 15/6/1999 quy định: “Đối với lao động Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài mà mức lương tối thiểu và các mức lương khác ghi trong hợp đồng lao động bằng đôla Mỹ (USD) thì nay chuyển đổi sang mức lương bằng đồng Việt Nam ....”.
Công văn 2321/LĐTBXH-TL ngày 06/8/2001 của Bộ Lao động - Thương binh và xã hội về tiền lương đối với lao động Việt Nam trong doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài cũng hướng dẫn: “Trong trường hợp các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và cơ quan, tổ chức nước ngoài không quy định tiền lương bằng đồng Việt Nam mà thực hiện quy định tiền lương tối thiểu và các mức lương khác bằng đôla Mỹ và trả bằng đồng Việt Nam thì khi trả lương cho người lao động Việt Nam phải tính theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên Ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương”.

=> Như vây, việc cty bạn trả lương chuyển đổi USD sang VND theo tỷ giá 2016 là sai nhé. Mà phải theo tỷ giá giao dịch bình quân thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do ngân hàng Nhà nước VN công bố tại thời điểm trả lương.

• Like
Reactions: vuthitien
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn tham khảo những điều khoản dưới đây nhé.

Theo Điều 4, Quyết định số 53/1999/QĐ-TTg ngày 26/3/1999 của Thủ tướng Chính phủ: “Lương của lao động Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài
1. Từ ngày 01 tháng 7 năm 1999, mức lương tối thiểu và lương của lao động Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được quy định và trả bằng tiền Đồng Việt Nam trên cơ sở quy đổi mức lương tối thiểu và lương quy định bằng Đô la Mỹ hiện hành sang Đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố. “

Về hướng dẫn chuyển đổi lương từ USD sang VND bạn có thể tham khảo các quy định sau:
Điều 4 Quyết định số 708/1999/QĐ-BLĐTBXH ngày 15/6/1999 quy định: “Đối với lao động Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài mà mức lương tối thiểu và các mức lương khác ghi trong hợp đồng lao động bằng đôla Mỹ (USD) thì nay chuyển đổi sang mức lương bằng đồng Việt Nam ....”.
Công văn 2321/LĐTBXH-TL ngày 06/8/2001 của Bộ Lao động - Thương binh và xã hội về tiền lương đối với lao động Việt Nam trong doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài cũng hướng dẫn: “Trong trường hợp các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và cơ quan, tổ chức nước ngoài không quy định tiền lương bằng đồng Việt Nam mà thực hiện quy định tiền lương tối thiểu và các mức lương khác bằng đôla Mỹ và trả bằng đồng Việt Nam thì khi trả lương cho người lao động Việt Nam phải tính theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên Ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương”.

=> Như vây, việc cty bạn trả lương chuyển đổi USD sang VND theo tỷ giá 2016 là sai nhé. Mà phải theo tỷ giá giao dịch bình quân thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do ngân hàng Nhà nước VN công bố tại thời điểm trả lương.
2 quy định bạn trích ra đều không còn phù hợp và hết hiệu lực rồi nha thủy

• Like
Reactions: Ngo Bui Nam Phuong
N

Ngo Bui Nam Phuong

Guest
15/3/17
5
0
1
34
Nếu qui định đó k còn phf hopej nữa thì em có thể tham khảo qui định tiền lương chuyển đổi thành VNd ở đâu. Và tỷ giá cty em tính có đúng k.
Nếu em cần bảo vệ quyền lợi của mình thì em phải làm thế nào.

Em cảm ơn các anh chị đã hỗ trợ em.

N

Ngo Bui Nam Phuong

Guest
15/3/17
5
0
1
34
2 quy định bạn trích ra đều không còn phù hợp và hết hiệu lực rồi nha thủy

Vậy Lặng yên ơi. Vấn đề của em phải hiểu sao cho đúng ạ. Em hoang mang cái này quá. Em cảm ơn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Nếu qui định đó k còn phf hopej nữa thì em có thể tham khảo qui định tiền lương chuyển đổi thành VNd ở đâu. Và tỷ giá cty em tính có đúng k.

Chưa hết hiệu lực đâu nha bạn. Bên luật người ta tư vấn cho LĐ mới cách đây 10 tháng thôi. Mình cũng tìm thử rồi. Không có hết hiệu lực. Bạn tham khảo thêm link dưới đi. https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-...ong-viet-nam-tai-doanh-nghiep-lien-doanh.aspx

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình

Mình thắc mắc là công ty bạn ký phụ lục với nội dung là chuyển đổi từ usd sang vnd theo tỷ giá wbs?

• Like
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
v thì đúng là luật 1999 hết hiệu lực nhưng công văn 2321 thì vẫn có hiệu lực.

• Like
Reactions: hungktboy
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
v thì đúng là luật 1999 hết hiệu lực nhưng công văn 2321 thì vẫn có hiệu lực.

Sao thủy biết công văn này còn hiệu lực?
Nếu một văn bản mà áp dụng quy định đã hết hiệu lực vậy liệu nó còn có hiệu lực?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình có hỏi bên thư viện pháp luật, quyết định 708 bãi bỏ và không có quyết định thay thế.
Như thế doanh nghiệp ký với người lao động theo tỷ giá do thỏa thuận giữa hai bên, pháp luật không ràng buộc.
Tuy nhiên, HĐLĐ phải thể hiện rõ bằng tiền VNĐ

N

Ngo Bui Nam Phuong

Guest
15/3/17
5
0
1
34
Mình thắc mắc là công ty bạn ký phụ lục với nội dung là chuyển đổi từ usd sang vnd theo tỷ giá wbs?

Trong bản Appendix Labour Contract của em bgio nó chuyển sang luôn bằng VND k chú thích theo tỉ giá nào. Chỉ nói miệng là áp dụng WBS và láy trung bình hệ số tỷ giá USD/VND năm 2016 để áp dụng .
Nên em thấy vô lí lắm :(

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Nếu văn bản hết hiệu lực thì Thư viện pháp luật đã ghi là hết hiệu lực từ ngày tháng năm bao nhiêu.
Nhưng mà đây là nó là 1 Quyết định hướng dẫn, nó sẽ không có thời hạn bắt đầu có hiệu lực và thời hạn hết hiệu lực nên Thư viện pháp luật mới để là không còn phù hợp, vì nó cũng được ban hành khá lâu rồi.
Nhưng mà vì không có văn bản thay thế, mình có thể dẫn chiếu để áp dụng.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Nếu văn bản hết hiệu lực thì Thư viện pháp luật đã ghi là hết hiệu lực từ ngày tháng năm bao nhiêu.
Nhưng mà đây là nó là 1 Quyết định hướng dẫn, nó sẽ không có thời hạn bắt đầu có hiệu lực và thời hạn hết hiệu lực nên Thư viện pháp luật mới để là không còn phù hợp, vì nó cũng được ban hành khá lâu rồi.
Nhưng mà vì không có văn bản thay thế, mình có thể dẫn chiếu để áp dụng.
Thks v nha. NGười trong nghề đây rồi mà hok hỏi :D

• Like
P

phamyen90

Guest
5/11/14
6
3
3
34
Bạn ơi cho mình thông tư hay luật nào quy định là phải ký kết trả lương người lao động bằng tiền vnđ với! Cty mình vẫn trả bằng usd! Năm 2016 bị thanh tra lao động mà bên thanh tra họ ko có ý kiến gì!? Cũng ko bị phạt khoản này

• Like
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Khoản 3 Điều 21 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động 2012 ghi nhận:
3. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối.
Theo đó thì quy định trên yêu cầu trả lương cho nhân viên bằng VNĐ đó bạn.

N

Ngo Bui Nam Phuong

Guest
15/3/17
5
0
1
34
Khoản 3 Điều 21 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động 2012 ghi nhận:
3. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối.
Theo đó thì quy định trên yêu cầu trả lương cho nhân viên bằng VNĐ đó bạn.

vay em ki hop dong voi cty nam 2012, va hop dong cua em tien luong duoc tinh bang USD. Gio ki ban Appendix chuyen luong sao VND bang so tien " tam goi " la tuong ung thi co dung khong vay Vienthlu oi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA