Quyết Toán Thuế Cho Người Nước Ngoài thay đổi tình trạng cư trú

• Thread starter Phannunganha
  • Ngày gửi
P

Phannunganha

Guest
14/3/17
1
0
1
33
Chào anh/chị,
Công ty em có 1 trường hợp người lao động nước ngoài vào làm việc, ngày đầu tiên đến VN là 12/10/2016, kí HĐLĐ với công ty em, hàng tháng em đã khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến đến 35%.
Nhưng đến cuối tháng 02/2017 người này xin thoi việc và ngày làm việc cuối cùng là 03/03/2017 và về nước luôn.
Vậy nếu xét cả quá trình làm việc ở VN thì người này thuộc diện ko cư trú(chỉ trích 20%), em cũng đã tính ra là đang thừa thuế.
Anh chị giải đáp giúp em các vấn đề em đang thắc mắc giúp:
1. Vì cả quá trình thì người này thuộc diện ko cư trú mà giờ cũng đã về nước và cũng đang thừa thuế. Vậy người này về nước rồi mà ko làm quyết toán về nước thì có bị gì ko?
2. Lúc làm quyết toán thuế 2016 và 2017 của công ty thì người này nằm trong 05a hay 05b và số thuế ke khai là 20% hay số thuế thực trích
3. Hôm trước em có hỏi trên thuế thành phố thì được trả lời là: không cần quyết toán, điều chỉnh lại 20% rồi hoàn lại phần thừa, cấp chứng từ ktt cho người ta về nước quyết toán, bỏ vào 05b trong file quyết toán. Nhưng sếp bên em ko chịu, bảo là ko có công văn sau này không có chứng cứ để show nếu audit.
4. Người này đã về nước rồi và đang thừa thuế, vậy giờ nếu em vẫn giữ nguyên số thuế đã trích, ke khai vào 05a, cấp chứng từ khấu trừ thuế để nguoi nay quyết toán bên nước họ thì có đúng ko ạ

Anh chị nào đã gặp trường hợp như này hoặc biết công văn nào thuế trả lời cho trường hợp tương tự cho em xin với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhomy81

Sơ cấp
15/1/16
38
7
8
42
sao bạn không làm công văn gửi cục thuế đi. Họ sẽ trả lời mình bằng công văn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA