Nhờ mọi người giúp đỡ.

• Thread starter dolanhuong83
  • Ngày gửi
D

dolanhuong83

Guest
20/3/17
2
0
1
40
Công ty mình vừa cung cấp và thi công công trình A. Sau khi ký hợp đồng bên chủ đầu tư có đặt cọc cho bên mình 1 tỷ. Bên mình đã thi công được tổng giá trị khoảng 1.5 tỷ. Nhưng vì gặp 1 số vấn đề nên bên chủ đầu ko có tiền thanh toán cho bên mình nữa (gần như phá sản), sếp bên mình ko chịu ghi hóa đơn cho bên đó luôn. Vậy mình phải xử lý thế nào với khoản tiền cọc và khoản CPDD mình treo ở 154. Giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Công ty mình vừa cung cấp và thi công công trình A. Sau khi ký hợp đồng bên chủ đầu tư có đặt cọc cho bên mình 1 tỷ. Bên mình đã thi công được tổng giá trị khoảng 1.5 tỷ. Nhưng vì gặp 1 số vấn đề nên bên chủ đầu ko có tiền thanh toán cho bên mình nữa (gần như phá sản), sếp bên mình ko chịu ghi hóa đơn cho bên đó luôn. Vậy mình phải xử lý thế nào với khoản tiền cọc và khoản CPDD mình treo ở 154. Giúp mình với.
Theo cách hiểu của mình thì không thể chuyển 154 sang TK đầu 6 trực tiếp được rồi vì bên bạn có xuất cái hóa đơn nào đâu.
Công ty bạn phải làm biên bản thể hiện tình hình hiện tại rồi ra quyết định thu hồi nợ (nếu có xác nhận của công ty kia thì tốt)để chuyển hết các khoản của TK154 đó sang phải thu công ty kia 131. Như vậy là bên bạn còn dư 131 công ty kia 500tr (dự kiến sẽ thành khoản phải thu khó đòi, trích lập theo quy định nhà nước). Nếu bên kia đã được xác nhận là phá sản thì khoản nợ đó sẽ được trích 100% vào dự phòng khó đòi luôn.

• Like
Reactions: dolanhuong83
D

dolanhuong83

Guest
20/3/17
2
0
1
40
Mình vừa tra cứu MST công ty kia thì họ dừng hoạt động từ cuối năm 2013 rồi (CT mình thi công từ năm 2011) nhưng kế toán cũ vẫn treo dở dang ở 154. Theo như bạn thì cty mình chỉ cần ra quyết định thu hồi và trích lập dự phòng khoản chênh lệch là đc nhỉ. Ko biết thuế họ có loại trừ thuế khấu trừ các chi phí của công trình đó ko?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
- Bạn xem lại Hợp đồng XL để biết khoản 1 tỷ là tạm ứng hay thế nào để HT cho đúng. Trong HĐ chắc không có từ: Đặt cọc.
- Khối lượng thi công DD ( 1.5 tỷ ) phải có BB nghiệm thu hay BB thỏa thuận 2 bên ký bạn mới có căn cứ để xuất Hóa đơn được. Nếu không có BB 2 bên ký mà chủ Đầu tư đã: (..dừng hoạt động từ cuối năm 2013 rồi..) Thì DN bạn phải họp có văn bản: Xác định chi phí, hướng giải quyết thế nào ... bạn mới có căn cứ để HT tiếp theo.

• Like
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Mình vừa tra cứu MST công ty kia thì họ dừng hoạt động từ cuối năm 2013 rồi (CT mình thi công từ năm 2011) nhưng kế toán cũ vẫn treo dở dang ở 154. Theo như bạn thì cty mình chỉ cần ra quyết định thu hồi và trích lập dự phòng khoản chênh lệch là đc nhỉ. Ko biết thuế họ có loại trừ thuế khấu trừ các chi phí của công trình đó ko?
Theo như bạn nói thì bây giờ bên bạn chỉ có các biên bản và quyết định nội bộ được thôi và căn cứ vào đó để hạch toán. Còn nếu mình là thuế mình sẽ loại trừ các khoản thuế của 154 đó vì các chi phí đó ko đem lại doanh thu nữa rồi (chắc thế) :D.
À mà doanh nghiệp kia dừng hoạt động rồi thì bên bạn trích lập 100% vào dự phòng rồi lại phải thực hiện tiếp là "xóa nợ" nhé.

Sửa lần cuối:
  • Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA