chênh lệch tỷ giá

• Thread starter d05403054
  • Ngày gửi
D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
anh chị ơi giúp em với !

Khi chuyển ngoại tệ từ ngân hàng A sang ngân hàng B thì có phát sinh CLTG ko? Ngân hàng nhận và ngân hàng xuất hạch toán như thế nào ? Mong đc sự hướng dẫn của A/C ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
anh chị ơi giúp em với !

Khi chuyển ngoại tệ từ ngân hàng A sang ngân hàng B thì có phát sinh CLTG ko? Ngân hàng nhận và ngân hàng xuất hạch toán như thế nào ? Mong đc sự hướng dẫn của A/C ?
TH1: Chuyển từ TK Ngoại tệ A sang TK Ngoại tệ B: chỉ là chuyển số ngoại tệ từ TK này sang TK khác cuối kỳ kế toán xem chênh lệch tỷ giá giữa sổ sách và thực tế như nào rồi hạch toán vào TK 413 của cả 2 tài khoản ngoại tệ A và B
TH2: Chuyển từ TK Ngoại tệ A sang TK VND B: cuối kỳ xem chênh lệch tỷ giá giữa sổ sách và thực tế như nào rồi hạch toán vào TK 413 của TK A
Ghi chú đối với 2 TH: chênh lệch tỷ giá đối với số dư ngoại tệ còn lại trên sổ sách ấy.

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
TH1: Chuyển từ TK Ngoại tệ A sang TK Ngoại tệ B: chỉ là chuyển số ngoại tệ từ TK này sang TK khác cuối kỳ kế toán xem chênh lệch tỷ giá giữa sổ sách và thực tế như nào rồi hạch toán vào TK 413 của cả 2 tài khoản ngoại tệ A và B
TH2: Chuyển từ TK Ngoại tệ A sang TK VND B: cuối kỳ xem chênh lệch tỷ giá giữa sổ sách và thực tế như nào rồi hạch toán vào TK 413 của TK A
Ghi chú đối với 2 TH: chênh lệch tỷ giá đối với số dư ngoại tệ còn lại trên sổ sách ấy.
Bạn ơi mình lấy tỷ giá của ngân hàng TM hay tỷ giá bình quân liên ngân hàng vậy bạn? Bên cty mình chỉ có phát sinh lãi TGNH và phí duy trì dịch vụ hàng tháng thôi

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Bạn ơi mình lấy tỷ giá của ngân hàng TM hay tỷ giá bình quân liên ngân hàng vậy bạn? Bên cty mình chỉ có phát sinh lãi TGNH và phí duy trì dịch vụ hàng tháng thôi
TH1: Chuyển từ TK ngoại tệ A sang Ngoại tệ B: hạch toán theo tỷ giá mua ngoại tệ của B vào ngày chuyển tiền.
TH2: Chuyển từ TK ngoại tẹ A sang VND B: có nhiều trường hợp với cách chuyển này. Có thể là A mua ngoại tệ hoặc B mua ngoại tệ của công ty bạn. Nhưng dù sao vẫn phải hạch toán theo tỷ giá thực tế giao dịch với A hoặc B.
Với trường hợp trả lãi thì bạn hạch toán tỷ giá mua niêm yết tại ngày trả lãi.
Trả phí duy trì dv hàng tháng thì hạch toán tỷ giá bán niêm yết tại ngày trả phí.

Và cuối cùng, vào thời điểm cuối kỳ vẫn phải đánh giá lại chênh lệch tỷ giá hạch toán vào 413

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA