Kế toán ghi nhận doanh thu

Thảo luận trong 'Quy định chung về Kế toán' bắt đầu bởi Ntlt040297, 20 Tháng ba 2017 lúc 16:56.

130 lượt xem

  1. Ntlt040297

    Ntlt040297 Thành Viên

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    A/c giúp e với ạ. E cám ơn
    Cty thực hiện cung cấp phần mềm kế toán cho công ty A trị giá 100trd. Ngày 1/1/2016 ngay khi ký hợp đồng Cty đã nhận được 50% giá trị hợp đồng, tháng sau Cty đã thực hiện được 2/3 công việc và nhận được tiền từ Cty A. Sang tháng 6 mới hoàn thành việc triển khai phần mềm. Tháng 7 bên Cty A thanh toán nốt phần còn lại. Vậy Cty cần phải ghi nhận doanh thu vào ngày nào ạ?
     
    #1
  2. Ntlt040297

    Ntlt040297 Thành Viên

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Mn ơi giúp em với ạ
     
    #2
  3. unregister

    unregister Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    199
    Đã được thích:
    55
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Tháng 6 hoàn thành triển khai phần mềm, vậy cái ngày bên bạn nghiệm thu bàn giao phần mềm chính là ngày xác định doanh thu.
     
    #3
  4. Ntlt040297

    Ntlt040297 Thành Viên

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Dạ e cám ơn ạ
     
    #4
  5. ACC4RUM

    ACC4RUM Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,395
    Đã được thích:
    202
    Nơi ở:
    Đà Lạt
    Trường hợp phải lập háo đơn và xác định doanh thu khi nhận được tiến (theo các lần nhận tiền) vì Theo Khoản 2 Điều 8 Thông tư 219/2013/TT-BTC về thời điểm xác định doanh thu: "Đối với cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm lập hoá đơn cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền."
    Theo Điểm a, Khoàn 2, Điều 16, Thông tư 39/2014/TT-BTC: "Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền."
     
    #5
    Ntlt040297 thích bài này.
  6. unregister

    unregister Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    199
    Đã được thích:
    55
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Tóm lại vẫn là ngày nghiệm thu bàn giao phần mềm thôi :D
     
    #6
    Ntlt040297 thích bài này.
  7. VANCHIEN17

    VANCHIEN17 Thành Viên

    Bài viết:
    49
    Đã được thích:
    2
    Giới tính:
    Nam
    Phải đọc kỹ hợp đồng xem có điều khoản nào quy định mốc hoàn thành, hay từng giai đoạn hoàn thành bao nhiêu không, nếu có câu chữ hoàn thành bao nhiêu ứng bao nhiêu là sẽ ghi nhận doanh thu theo mức độ hoàn thành. Bút sa gà chít đấy
     
    #7
    Ntlt040297 thích bài này.
  8. Ntlt040297

    Ntlt040297 Thành Viên

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    E cám ơn ạ
     
    #8

Chia sẻ trang này