Đơn giá xuất kho phần mềm kế toán lệch so với excel? help me

• Thread starter dbskmy
  • Ngày gửi
D

dbskmy

Sơ cấp
15/3/15
46
2
8
32
Mọi người giúp em với, cty em kiểm toán, chị kiểm toán kiểm tra đơn giá xuất kho (PP bình quân) bằng excel nó lại lệch với phần mềm kế toán Bravo, cty em có rất nhiều mặt hàng và cũng rất nhiều kho, em đã giải thích là vì nhập xuất ở nhiều kho nên mới bị lệch như vậy (em lọc kho toàn bộ công ty nhóm theo vật tư), nhưng chị ấy vẫn yêu cầu lọc theo một tháng ra nếu vẫn lệch thì chị ấy vẫn đưa vào báo cáo kiểm toán.Em không biết làm thế nào để chị ấy hiểu nữa, phần mềm tính đơn giá xuất theo nhiều kho thì lọc một tháng hay cả năm thì nó vẫn lệch mà.Ai giúp em với em phải giải thích thế nào bây giờ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Lại đi so phần mềm vs excel. Đến lạy.
Bạn gọi cho bên phần mềm. Bảo phần mềm các a đểu quá. Tính giá sai hết rồi.
Cho mấy bác ấy gặp nc vs chị kiểm toán để xem phần cứng phần mềm thế nào nhé.

• Like
Reactions: dbskmy
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Cho dù bạn có 100 cái kho đi nữa thì đơn giá bình quân vẫn cứ = (giá trị tồn + nhập)/(SL tồn + nhập). Có điều chuyển hàng từ kho này sang kho khác, hoặc xuất từ nhiều kho thì nó vẫn vậy, trong nội bộ thì ko thể khác.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: dbskmy
D

dbskmy

Sơ cấp
15/3/15
46
2
8
32
@unregister thế mình giải thích cho chị ấy nó lệch với bản excel vì một mặt hàng nhưng được điều chuyển hoặc xuất kho từ nhiều kho nên mới lệch với bảng tính tay của chị ấy được không ạ,mọi người giúp em cách giải thích cho chị Kiểm Tóan hiểu với, chứ không bây giờ em gửi bảng tồn kho một tháng thì thể nào áp công thức cũng lệch là chị ấy sẽ cho vào báo cao Help Me

D

dbskmy

Sơ cấp
15/3/15
46
2
8
32
@Kin7 mình cũng thấy hoang mang quá chả hiểu sao chị kiểm toán này lại tính lại cái đơn giá theo công thức excel

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
@unregister thế mình giải thích cho chị ấy nó lệch với bản excel vì một mặt hàng nhưng được điều chuyển hoặc xuất kho từ nhiều kho nên mới lệch với bảng tính tay của chị ấy được không ạ,mọi người giúp em cách giải thích cho chị Kiểm Tóan hiểu với, chứ không bây giờ em gửi bảng tồn kho một tháng thì thể nào áp công thức cũng lệch là chị ấy sẽ cho vào báo cao Help Me
Nếu tính giá theo từng kho thì giá xuất từng kho khác, vấn đề là 2 cách tính khác nhau thôi. Bạn đề nghị bạn kiểm toán tính giá xuất kho trên Excel nhưng theo từng kho vậy.

Sửa lần cuối:
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Nếu bình quân theo từng kho và bình quân tất cả vật tư không theo kho đương nhiên là phải khác nhau.

Nếu là phần mềm thì theo mình bạn lọc riêng nhập xuất tồn theo từng kho riêng ra và gửi kiểm toán để thống nhất số liệu

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Mọi người giúp em với, cty em kiểm toán, chị kiểm toán kiểm tra đơn giá xuất kho (PP bình quân) bằng excel nó lại lệch với phần mềm kế toán Bravo, cty em có rất nhiều mặt hàng và cũng rất nhiều kho, em đã giải thích là vì nhập xuất ở nhiều kho nên mới bị lệch như vậy (em lọc kho toàn bộ công ty nhóm theo vật tư), nhưng chị ấy vẫn yêu cầu lọc theo một tháng ra nếu vẫn lệch thì chị ấy vẫn đưa vào báo cáo kiểm toán.Em không biết làm thế nào để chị ấy hiểu nữa, phần mềm tính đơn giá xuất theo nhiều kho thì lọc một tháng hay cả năm thì nó vẫn lệch mà.Ai giúp em với em phải giải thích thế nào bây giờ?
Bạn tính giá xuất kho cho cả công ty nhưng thực tế phần mềm Bravo nó vẫn tính cho từng kho, sau đó vì khi xem báo cáo bạn xem cho cả công ty nên nó cộng toàn bộ giá trị tồn kho lại chia đều ra thành một giá khác nhưng giá này không được ghi sổ mà chỉ là giá ước lượng, bạn chỉ cần in từng kho riêng ra là chắc giá sẽ khớp

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Phần mềm đã tính giá bình quân thì 1 kho hay n kho đều phải đúng, và đều bằng nhau.
Có trường hợp nó sẽ khác ví dụ,
Cùng mặt hàng A:
- ngày x nhập vào giá p1 tại kho K1
- ngày y nhập vào giá p2 tại kho K2, p2#p1
Khi đó giá bình quân tổng sẽ khác giá bình quân của kho K1 và K2 . Lúc đó mình chỉ giải thích tính hợp lý của từng nghiệp vụ tại thời điểm xuất hàng và tại kho nhất định.

Khi đó khi xuất hàng nếu lấy giá vốn là giá bình quân tổng thì khi cập nhật giá tại kho nhập nó sẽ bị lệch, nên người ta thường lấy giá bình quân của kho nhập để làm giá vốn.

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Theo mình hiểu khi nhập kho 1 loại hàng hoá thì mình đã qui định mã số hàng đó để vào kho rồi, vì thế mà đã cùng 1 mã hàng thì khi xuất bán phần mềm sẽ tính giá bình quân theo mã hàng bất kỳ nó ở kho nào, nếu muốn tính bình quân theo từng kho thì phải đặt mã khác nhau, VD hàng a ở kho b đăt hab, hàng a đặt ở kho c đặt hac

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Theo mình hiểu khi nhập kho 1 loại hàng hoá thì mình đã qui định mã số hàng đó để vào kho rồi, vì thế mà đã cùng 1 mã hàng thì khi xuất bán phần mềm sẽ tính giá bình quân theo mã hàng bất kỳ nó ở kho nào, nếu muốn tính bình quân theo từng kho thì phải đặt mã khác nhau, VD hàng a ở kho b đăt hab, hàng a đặt ở kho c đặt hac
Không phải đâu bạn, về nguyên tắc giá xuất kho tính cho từng kho, có thể một mặt hàng ở kho A trong kỳ có 3 mức giá, nhưng cũng chính mặt hàng đó tại kho B nó có 4 mức giá, khi xuất kho tại kho nào chỉ tính giá kho đó, vì vậy giá xuất kho ở 2 kho này sẽ khác nhau, phần mềm Bravo khi tính giá xuất kho không chọn kho nó sẽ tính cho toàn bộ kho nhưng lại tính giá xuất kho của từng kho. Ví dụ kho A là 15000, kho B là 15500. Khi xem báo cáo kho nếu chọn từng kho nó vẫn đúng nhưng nếu xem chung không chọn kho thì nó sẽ lấy tổng giá trị hàng hóa đó của tất cả các kho/ tổng số lượng hàng hóa đó ở tất cả các kho và cho ra một cái giá trung bình, giá đó sẽ khác giá ở các kho trên và nó không ghi vào cái phiếu xuất kho mà chỉ là giá tính ước lượng, nếu mở cái hàng hóa trên báo cáo tổng này vào xem chi tiết nó sẽ chỉ đến kho đang chứa hàng đó và bạn sẽ thấy giá nó khác

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
@Kin7 mình cũng thấy hoang mang quá chả hiểu sao chị kiểm toán này lại tính lại cái đơn giá theo công thức excel
Nó sai là vì pm setup 1 kiểu. Cái ông làm excel set 1 kiểu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA