CHI NHÁNH HẠCH TOÁN ĐỘC LẬP HAY PHỤ THUỘC

• Thread starter hineoab
  • Ngày gửi
H

hineoab

Trung cấp
14/4/12
78
4
8
Hồ Chí Minh
Chào cả nhà,

Tình hình là sếp mình muốn thành lập 1 chi nhánh khác quận nhưng cùng thành phố với trụ sở chính.
Hiện tại bên trụ sở chính kinh doanh cho thuê xe . Bên chi nhánh muốn kinh doanh về lĩnh vực nhà hàng.
Chi nhánh cho sử dung hóa đơn và con dấu riêng với trụ sở chính.
Mình đang phân vân không biết chi nhánh hạch toán độc lập hay phụ thuộc. Và cái nào sẽ tiện hơn ạ.
Mong mọi người trong group cho mình xin ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Hạch toán độc lập thì có hệ thống kế toán riêng, nộp thuế TNDN theo kết quả kinh doanh không phụ thuộc vào công ty mẹ. =>cách này nhìn báo cáo thì thấy ngay hiệu quả kinh doanh.
Phụ thuộc thì sổ sách kế toán nằm trong công ty mẹ. => cách này để biết được hiệu quả kinh doanh của chi nhánh là khó khăn hơn cho kế toán quản trị.
Tuy vậy thì phần mềm kế toán mình sử dụng ví dụ như Misa mình dùng thì phụ thuộc hay độc lập nó không khác nhau vì vẫn có hệ thống sổ sách của chi nhánh và vẫn xem được hệ thống sổ sách hợp nhất vì đều hạch toán trên một database chung qua mạng internet

• Like
Reactions: hineoab
H

hineoab

Trung cấp
14/4/12
78
4
8
Hồ Chí Minh
Hạch toán độc lập thì có hệ thống kế toán riêng, nộp thuế TNDN theo kết quả kinh doanh không phụ thuộc vào công ty mẹ. =>cách này nhìn báo cáo thì thấy ngay hiệu quả kinh doanh.
Phụ thuộc thì sổ sách kế toán nằm trong công ty mẹ. => cách này để biết được hiệu quả kinh doanh của chi nhánh là khó khăn hơn cho kế toán quản trị.
Tuy vậy thì phần mềm kế toán mình sử dụng ví dụ như Misa mình dùng thì phụ thuộc hay độc lập nó không khác nhau vì vẫn có hệ thống sổ sách của chi nhánh và vẫn xem được hệ thống sổ sách hợp nhất vì đều hạch toán trên một database chung qua mạng internet

Mình được cán bộ quản ý thuế tư vấn là hạch toán phụ thuộc đi, Vì chi nhánh sử dụng hóa đơn và con dấu riêng. Hạch to phụ thộc thì chỉ kê khai thuế gtgt tại cct quận đó thôi, còn lại thuế tndn hay thuế tncn sẽ được tính gộp bên cty mẹ. sau này chi nhánh có giải thể thì làm quyết toán bên chi nhánh mà không ảnh hưởng đến cty mẹ. mình không biết cái nào sẽ có lợi và không bị rối về sau.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Mình được cán bộ quản ý thuế tư vấn là hạch toán phụ thuộc đi, Vì chi nhánh sử dụng hóa đơn và con dấu riêng. Hạch to phụ thộc thì chỉ kê khai thuế gtgt tại cct quận đó thôi, còn lại thuế tndn hay thuế tncn sẽ được tính gộp bên cty mẹ. sau này chi nhánh có giải thể thì làm quyết toán bên chi nhánh mà không ảnh hưởng đến cty mẹ. mình không biết cái nào sẽ có lợi và không bị rối về sau.
Hạch toán phụ thuộc thì đơn giản hơn, không phải phân bổ chi phí quản lý, không phải lập BCTC 2 nơi, không lập BCTC hợp nhất... còn về thuế thì như nhau

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
VD thế này nhé: Hạch toán độc lập: Chi nhánh đó mà hoạt động kinh doanh có lãi thì vẫn phải nộp thuế TNDN bình thường không phụ thuộc vào kết quả kinh doanh của công ty mẹ. Trong trường hợp hạch toán phụ thuộc chi nhánh hoạt động có lãi nhưng lại nằm trong hệ thống kế toán của công ty mẹ nên nếu báo cáo công ty mẹ mà lỗ thì ko phải nộp thuế TNDN. Hạch toán độc lập thì phải có hệ thống kế toán riêng, phụ thuộc thì chỉ cần chuyển chứng từ về công ty mẹ hạch toán thôi. Xét về cơ cấu tổ chức thì hạch toán phụ thuộc đơn giản hơn so với hạch toán độc lập.

• Like
M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
@hineoab có gì đó ko đúng phải ko bạn nhỉ? vì mình đang làm chi nhánh thì thuế gtgt và tncn của chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì chi nhánh tự nộp chỉ có thuế TNDN mới gộp chung cty thôi chứ.

• Like
M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
nhân tiện đây cho mình hỏi, nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc có hạch toán kế toán mà loại hình cty là thương mại thì VAT phát sinh bao nhiêu nộp bấy nhiêu đúng ko nhỉ?
- Cty sản xuất nếu có hạch toán kế toán cũng nộp vat theo phát sinh, còn ko hạch toán kế toán sẽ phải phân bổ thuế với cty mẹ theo doanh thu 1% và 2% phải ko ạ?

H

hineoab

Trung cấp
14/4/12
78
4
8
Hồ Chí Minh
@MAILEE_1010 đúng rồi bạn, mình ghi sai rồi đó. Chi nhánh phụ thuộc thì nộp thuế gtgt và thuế tncn còn thuế tndn thì gộp với cty mẹ

• Like
Reactions: MAILEE_1010
H

hineoab

Trung cấp
14/4/12
78
4
8
Hồ Chí Minh
@MAILEE_1010 bạn ơi cho m hỏi, cn hạch toán phụ thuộc tsử dụng hóa đơn và con dấu riêng , khai thuế tại cơ quan thuế qly trực tiếp . Sau khi có giấy phép chi nhánh thì mình sẽ làm những thủ tục nào vậy bạn. Có phải khai hs thuế ban đầu không.

M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
@MAILEE_1010 bạn ơi cho m hỏi, cn hạch toán phụ thuộc tsử dụng hóa đơn và con dấu riêng , khai thuế tại cơ quan thuế qly trực tiếp . Sau khi có giấy phép chi nhánh thì mình sẽ làm những thủ tục nào vậy bạn. Có phải khai hs thuế ban đầu không.
đúng rồi bạn, bạn làm hồ sơ ban đầu . Nộp hồ sơ ban đầu và làm đề nghị sử dụng HĐ GTGT nộp cho chi cục thuế quản lý luôn.

• Like
M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
trong vòng 30 ngày từ ngày có giấy phép bạn phải nộp hồ sơ ban đầu nhé, ko lại bị phạt chậm nộp đó.

• Like
H

hineoab

Trung cấp
14/4/12
78
4
8
Hồ Chí Minh
@MAILEE_1010 trong vòng 30 ngày hả vậy mà mình tưởng trong vòng 10 ngày. Haiz đang lo ko kịp sợ bị phạt. Thanks b nhìu nhé.

M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
nếu là chi nhánh mới thành lập bạn làm luôn các thủ tục về thuế, hóa đơn, tài khoản ngân hàng luôn 1 lượt đi chứ đợi chờ mấy cơ quan nhà nước làm việc oải lắm. hhjhj

• Like
H

hineoab

Trung cấp
14/4/12
78
4
8
Hồ Chí Minh
@MAILEE_1010 thuế môn bài thì m nộp ở bên cct chi nhánh hay theo cty mẹ nhỉ

M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
chi nhánh bạn cùng tỉnh với cty mẹ thì nộp tờ khai tại trụ sở chính , còn nếu khác tỉnh thì nộp tại chi cục thuế chi nhánh. Nhớ là nộp TỜ KHAI LỆ PHÍ MÔN BÀI chứ ko còn là tờ khai thuế môn bài nữa nhé.

• Like
H

hineoab

Trung cấp
14/4/12
78
4
8
Hồ Chí Minh
Cb thuế bên bình chánh bảo mình làm cv để xin kê khai thuế gtgt bên bình chánh. Vì nhà hàng- chi nhánh này hạch toán phụ thuộc cty mẹ ở q1. tp hcm. Mình có đọc thông tư 156 theo hd của thuế. Mà m vẫn ko rõ lắm cái phần cv xin khai thuế này. MMọi người có ai gặp trường hợp như mình chưa. Xin cho mình ý kiến với

Ngân Thùy Lê

Ngân Thùy Lê

Sơ cấp
17/3/17
10
0
1
31
a chị cho e hỏi!
Công ty e mới mở thêm chi nhánh ở Bình Dương (hạch toán phụ thuộc) và Cty mẹ thì ở Lâm Đồng!
  1. Hồ sơ ban đầu cho chi nhánh mới là gồm những gi ạ? a chị nào có mẫu cho e xin với được ko ạ?
  2. Chi nhánh mới của cty sẽ kê khai thuế GTGT riêng tại chi nhánh luôn phải ko ạ? và chi nhánh có phải làm BCTC riêng ko? có phải nộp thuế TNDN và Thuế TNCN ko ạ?
  3. Và Cty mẹ sẽ thể hiện trên sổ sách về chi nhánh ntn ạ?

M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
@Ngân Thùy Lê HỒ SƠ BAN ĐẦU CỦA CHI NHÁNH BAO GỒM :
1. Gi ấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
2. Chứng minh thư người đứng đầu chi nhánh
3. Bản đăng ký phương pháp tính thuế GTGT m ẫu 06
4. Tờ khai lệ phí môn bài NĐ 139
5. Công văn đăng ký hình thức , chế độ kế toán

- Nếu muốn sử dụng hóa đơn riêng cho chi nhánh bạn làm luôn đề nghị sử dụng HĐ GTGT , sau khi nộp xong hồ sơ ban đầu bạn nộp đề nghị luôn cho thuế. ( nhớ là trước khi gửi đề nghị sử dung HĐ bạn cần chuẩn bị bảng hiệu cty và văn phòng làm việc tại chi nhánh cho thuế kiếm tra nhé)
- Nếu chi nhánh hạch toán phụ thuộc chỉ cần khai thuế VAT, TNCN còn Thuế TNDN sẽ khai tập trung tại cty.

• Like
M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
quên trong hồ sơ ban đầu còn có giấy đăng ký mẫu dấu nữa nhé bạn.

• Like
Ngân Thùy Lê

Ngân Thùy Lê

Sơ cấp
17/3/17
10
0
1
31
e cảm ơn chị nhiều ạ! <3<3<3

Xem nhiều