Quyết toán thuế TNCN theo thông tư 92/2015

• Thread starter Kara Hudson
  • Ngày gửi
Trần.Lan.612

Trần.Lan.612

Guest
28/2/17
14
0
1
33
có bạn ah, cho vào 05-2, nếu họ chưa có mst buộc phải trừ 10%, nếu họ có rồi thì cho làm cam kết 02
với những trường hợp trừ 10% , hàng quý bạn có kê nộp tờ khai và nộp thuế TNCN không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trần.Lan.612

Trần.Lan.612

Guest
28/2/17
14
0
1
33
Có ps thì bạn phải lập tờ khai với nộp tiền thuế chứ!
Mình quên lập tờ khai vậy giờ để dưới 2tr thôi thì k phải trừ 10% đúng k ? Mình có cần quyết toán cho trường hợp này ko ? mình điền vào phụ lục 05-2BK thì nó tự nhảy tiền thuế TNCN khấu trừ 10% :(

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Tiền lương
Thanks bạn, mình muốn hỏi thêm là thuế suất toàn phần mình đang nghĩ là áp dụng cho: thu nhập từ trúng thưởng, thừa kế, chuyển nhượng vốn ... không thấy nói đến thu nhập từ tiền lương. Bạn chỉ giúp mình nhé.
Biểu thuế tòàn phần áp dụng đối với tiền lương, tiền công chỉ có cá nhân không cư trú và cá nhân cư trú thuộc diện khấu trừ 10% thôi; còn trúng thưởng, thừa kế, chuyển nhượng vốn... nộp thuế TNCN theo lần phát sinh, không quyết toán cuối năm.

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Cho e hỏi: Thì thu nhập tính thuế là thu nhập đã bao gồm (lương thực tế+các khoản phụ cấp trong mức cho phép) đúng ko ạ
TNCN = TNTT * TS
TNTT = TNCT - Các khoản giảm trừ (Giảm trừ gia cảnh, BHXH...)
TNCT = TNCT - Các khoản được miễn thuế (Tiền ăn trưa...)
Cái bạn nói là thu nhập chịu thuế

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Gửi anh chị,

Vui lòng cho em hỏi, em đã nộp quyết toán TNCN qua trang kekhaithue.gdt.gov, vậy có phải nộp ở trang tncnonline.com.vn nữa không ạ?

Cảm ơn.

P

pjru

Trung cấp
7/11/11
57
9
8
34
hà nội
Bạn đã nộp qua kekhaithue.gdt.gov thì không cần nộp qua tncnonline nữa nhé, còn nếu nộp qua tncnonline thì phải nộp cả bản cứng nữa nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA