Đăng ký thang bảng lương và sử dụng lao động với PLĐ TBXH

• Thread starter Sư Tử Nữ
  • Ngày gửi
S

Sư Tử Nữ

Sơ cấp
22/8/15
42
2
8
31
Hiện tại mình đang làm hồ sơ thai sản cho 1 chị trong cty,
Bên BHXH có gọi điện cho bên mình báo rằng mức lương tăng quá nhiều (1.9tr) trc khi nghỉ sinh đối với trường hợp thai sản kia nên gửi cty mình công văn đề nghị thanh tra hồ sơ BHXH từ năm 2015 của tất cả các lao động trong cty.
Trong đó yêu cầu có đăng ký thang bảng lương và đăng ký sử dụng lao động với phòng lao động thương binh xã hội quận.
Nên mình muốn hỏi hiện giờ mình làm thủ tục đăng ký thang bảng lương cho năm 2015-2016-2017 có đc ko ạ,
Vì từ khi thành lập (năm 2014) cty mình ko đăng ký thang bảng lương bao giờ. Và hồ sơ đăng ký cần chuẩn bị những gì ...
Mình có thời gian 1 tuần chuẩn bị hồ sơ trước khi cùng GĐ lên làm việc trực tiếp với cơ quan BHXH.
Các bạn ai biết chỉ giùm mình nhé :(
Mình cảm ơn rất nhiều ạ :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn v chất

Guest
22/3/17
4
1
1
29
Mức lương có 1.9 tr thôi ạ? sao thấp thế?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bên bạn khai trình lao động lần nào chưa? Có công đoàn hay ko có? Nếu làm nhanh thì vẫn kịp.
Vì muốn đăng ký TBL thì chỉ đăng ký đc cho 2017 thôi. Liên quan đến công đoàn và khai trình LĐ nữa.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mà mình thấy bên bạn làm sai nên bị thanh tra là đúng r. Với thai sản, điều chỉnh lương qá cao (tăng 1.9tr) thì cái này ngta hỉu do bên cty bạn muốn hưởng chế độ thai sản nhìu hơn. Rút kinh nghiệm lần sau, để ko bị thanh tra bạn ạ.

S

Sư Tử Nữ

Sơ cấp
22/8/15
42
2
8
31
Bên bạn khai trình lao động lần nào chưa? Có công đoàn hay ko có? Nếu làm nhanh thì vẫn kịp.
Vì muốn đăng ký TBL thì chỉ đăng ký đc cho 2017 thôi. Liên quan đến công đoàn và khai trình LĐ nữa.
Bên mình chưa khai trình lao động lần nào hết, từ năm 2014 tới giờ, và ko có công đoàn bạn ạ. Giờ cq BHXH họ yêu cầu hồ sơ đăng ký thang bảng lương từ 2015 ấy :(

S

Sư Tử Nữ

Sơ cấp
22/8/15
42
2
8
31
Mà mình thấy bên bạn làm sai nên bị thanh tra là đúng r. Với thai sản, điều chỉnh lương qá cao (tăng 1.9tr) thì cái này ngta hỉu do bên cty bạn muốn hưởng chế độ thai sản nhìu hơn. Rút kinh nghiệm lần sau, để ko bị thanh tra bạn ạ.
Đúng là cq BHXH báo bên mình tăng lương cao quá, giờ mình chưa biết xử lý ntn khi lên gặp cq BHXH trực tiếp nữa ...

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bên mình chưa khai trình lao động lần nào hết, từ năm 2014 tới giờ, và ko có công đoàn bạn ạ. Giờ cq BHXH họ yêu cầu hồ sơ đăng ký thang bảng lương từ 2015 ấy :(
Bây giờ việc đầu tiên bạn làm là khai trình lao động lần đầu cho doanh nghiệp.
Nếu cty trên 5 LĐ thì thành lập công đoàn, nếu dưới thì chỉ cần xin xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn thôi.
Xong rồi thì nộp TBL cho phòng LĐ.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Đúng là cq BHXH báo bên mình tăng lương cao quá, giờ mình chưa biết xử lý ntn khi lên gặp cq BHXH trực tiếp nữa ...
Bên bạn có điều chỉnh chức vụ cho cj này ko? Các nhân viên chung chức vụ lương ntn?

S

Sư Tử Nữ

Sơ cấp
22/8/15
42
2
8
31
Bây giờ việc đầu tiên bạn làm là khai trình lao động lần đầu cho doanh nghiệp.
Nếu cty trên 5 LĐ thì thành lập công đoàn, nếu dưới thì chỉ cần xin xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn thôi.
Xong rồi thì nộp TBL cho phòng LĐ.
Hồ sơ khai trình lần đầu là bên mình tự làm rồi đi nộp đúng ko bạn,
Cty mình hiện tại thì có 14 NLĐ thì thành lập công đoàn là làm ntn bạn chỉ mình với vì thật sự là lần đầu tiên nên mình chưa biết phải làm những gì nữa :( Hoang mang lắm ạ

S

Sư Tử Nữ

Sơ cấp
22/8/15
42
2
8
31
Bên bạn có điều chỉnh chức vụ cho cj này ko? Các nhân viên chung chức vụ lương ntn?
Bên mình ko điều chỉnh chức vụ cho chị ấy đâu ạ, từ hồi vào vẫn là kế toán. có GĐ và các kỹ thuật lương đóng ~ 7tr còn nhân viên khác thì mức tối thiểu 4.012.500đ bạn ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Hồ sơ khai trình lần đầu là bên mình tự làm rồi đi nộp đúng ko bạn,
Cty mình hiện tại thì có 14 NLĐ thì thành lập công đoàn là làm ntn bạn chỉ mình với vì thật sự là lần đầu tiên nên mình chưa biết phải làm những gì nữa :( Hoang mang lắm ạ
Thành lập công đoàn theo link này nha bạn, biểu mẫu có trên này hết r http://ldldq11.org.vn/huong-dan-thanh-lap-cong-doan-co-so.html
Khai trình thì bạn tranh thủ làm sớm theo mẫu số 05, rồi nộp, có kết quả trong ngày.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bên mình ko điều chỉnh chức vụ cho chị ấy đâu ạ, từ hồi vào vẫn là kế toán. có GĐ và các kỹ thuật lương đóng ~ 7tr còn nhân viên khác thì mức tối thiểu 4.012.500đ bạn ạ
Bây giờ muốn đối phó với BHXH thì chỉ có cách là Làm quyết định điều chỉnh cho những ng cùng chức vụ luôn sao cho bằng lương nhưng phụ cấp của những ng đó khác với LĐ này là đc.

S

Sư Tử Nữ

Sơ cấp
22/8/15
42
2
8
31
Bây giờ muốn đối phó với BHXH thì chỉ có cách là Làm quyết định điều chỉnh cho những ng cùng chức vụ luôn sao cho bằng lương nhưng phụ cấp của những ng đó khác với LĐ này là đc.
Mức lương tăng cao mình có thể giải trình là do NLĐ có nhiều đóng góp cho cty nên đc đóng như vậy đc ko bạn, còn giờ mình lo đăng ký thang bảng lương từ năm 2015 tới nay đã ạ, xem thủ tục giấy tờ đi lại ntn ấy :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA