Hủy hợp đồng

• Thread starter nguyenthuyhihi
  • Ngày gửi
N

nguyenthuyhihi

Sơ cấp
21/10/16
21
1
1
34
Cho mình hỏi với ạ, bên mình có một hợp đồng về thi công tháng 9/2015 nhưng do hồi đó bên mình không có kế toán giám đốc thì không biết luật nên để khách ( khách hàng cá nhân ) chuyển một khoản tạm ứng vào đó nhưng giám đốc cũng không lấy hóa đơn đầu vào cũng không xuất hóa đơn. Giờ mình làm một phiếu chi tiền mặt vào năm 2016 với nội dung Trả lại cho khách hàng tiền khách tạm ứng hợp đồng số... do hủy hợp đồng được không vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthuyhihi

Sơ cấp
21/10/16
21
1
1
34
Sao không có ai giúp mình trả lời thế?

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Vậy phải làm biên bản hủy hợp đồng cho hợp lý với khoản trả lại tiền mặt thôi.

N

nguyenthuyhihi

Sơ cấp
21/10/16
21
1
1
34
Vậy phải làm biên bản hủy hợp đồng cho hợp lý với khoản trả lại tiền mặt thôi.
Cảm ơn bạn vì mình cứ sợ làm thế thuế sẽ soi. Mà đấy là khoản tạm ứng nhưng khách lại ghi là thanh toán đợt 1 thì làm cách trên vẫn được đúng không bạn?

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Cảm ơn bạn vì mình cứ sợ làm thế thuế sẽ soi. Mà đấy là khoản tạm ứng nhưng khách lại ghi là thanh toán đợt 1 thì làm cách trên vẫn được đúng không bạn?
Đương nhiên là thuế sẽ soi rồi, nhưng bên bạn có hợp đồng, khoản chuyển đợt 1 bên kia ứng với khoản tạm ứng của hợp đồng. Sau đó có biên bản hủy hợp đồng quy định bên bạn phải hoàn trả tiền ứng trước, rồi bên bạn thực hiện trả lại tiền theo biên bản hủy hợp đồng. Vậy cho dù thuế có hiểu nhưng họ chả có cơ sở nào để bắt bẻ nữa cả.

N

nguyenthuyhihi

Sơ cấp
21/10/16
21
1
1
34
Đương nhiên là thuế sẽ soi rồi, nhưng bên bạn có hợp đồng, khoản chuyển đợt 1 bên kia ứng với khoản tạm ứng của hợp đồng. Sau đó có biên bản hủy hợp đồng quy định bên bạn phải hoàn trả tiền ứng trước, rồi bên bạn thực hiện trả lại tiền theo biên bản hủy hợp đồng. Vậy cho dù thuế có hiểu nhưng họ chả có cơ sở nào để bắt bẻ nữa cả.
Còn vấn đề khoản tạm ứng nhưng khách lại ghi là thanh toán đợt 1 thì không sao đúng không bạn?

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Còn vấn đề khoản tạm ứng nhưng khách lại ghi là thanh toán đợt 1 thì không sao đúng không bạn?
Bạn nói là người ta chuyển tiền tạm ứng rồi còn gì, trong hợp đồng có quy định đúng ko?

N

nguyenthuyhihi

Sơ cấp
21/10/16
21
1
1
34
Bạn nói là người ta chuyển tiền tạm ứng rồi còn gì, trong hợp đồng có quy định đúng ko?
đúng vậy, trong hợp đồng thì đấy là khoản tạm ứng. Nhưng khách hàng chuyển tiền thì lại ghi là thanh toán đợt 1.

T

Trần Thị Uyên Thy

Guest
16/2/17
2
0
1
33
bên mình cũng tương tự nv, mình nhờ công ty khác cho mượn hợp đồng vào những năm trước (chọn thời điểm và giá trị hợp đồng hợp lý), làm đơn xin tạm ứng, sau đó làm phiếu chi trả tiền mặt và nhờ công ty đó ký đóng dấu giúp. may mắn là công trình của mình phát sinh năm 2009 nên việc chi trả tiền mặt là hợp lý. còn phát sinh năm 2015 thì phải chuyển khoản đó. bạn xin số tài khoản bên kia, chuyển cho họ rồi nhờ họ rút ra trả lại là được.

T

Trần Thị Uyên Thy

Guest
16/2/17
2
0
1
33
xí quên, còn cái biên bản hủy hợp đồng nữa nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA