Bản quyền thiết bị thu phát vô tuyến có được ghi nhận TSCĐ vô hình không?

• Thread starter hangnguyendkt94
  • Ngày gửi
H

hangnguyendkt94

Guest
1/3/14
6
0
1
Gia Lai
Chào cả nhà ạ.
Đơn vị em là đơn vị hành chính sự nghiệp. Bên em có mua 1 thiết bị thu phát vô tuyến với nguyên giá là 17.000.000đ và bản quyền cho thiết bị thu phát vô tuyến đó với giá trên 10.000.000đ. Vậy anh chị cho em hỏi là: bản quyền đó có được ghi nhận là TSCĐ vô hình không ạ?
Cảm ơn anh chị đã quan tâm và trả lời giúp em ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Chào cả nhà ạ.
Đơn vị em là đơn vị hành chính sự nghiệp. Bên em có mua 1 thiết bị thu phát vô tuyến với nguyên giá là 17.000.000đ và bản quyền cho thiết bị thu phát vô tuyến đó với giá trên 10.000.000đ. Vậy anh chị cho em hỏi là: bản quyền đó có được ghi nhận là TSCĐ vô hình không ạ?
Cảm ơn anh chị đã quan tâm và trả lời giúp em ạ.
Nó muốn là TSCĐ vô hình thì nó phải đạt tiêu chuẩn TSCĐ đã, ít nhất phải từ 30tr mới là TSCĐ theo quy định hiện tại :D
Theo mình thì cả 2 cộng lại mới chỉ 27 củ thì phân bổ dần thôi.

• Like
Reactions: hangnguyendkt94
H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
Nó muốn là TSCĐ vô hình thì nó phải đạt tiêu chuẩn TSCĐ đã, ít nhất phải từ 30tr mới là TSCĐ theo quy định hiện tại :D
Theo mình thì cả 2 cộng lại mới chỉ 27 củ thì phân bổ dần thôi.
Bạn làm ơn đọc kỹ lại xem , người ta là đơn vị HCSN theo qđ 19.
Bạn xem nó có đủ điều kiện là tscđ ko thì đưa vào tscđ cũng đc. Nhưng theo mình thì đưa vào chi phí cũng được, tiểu mục 6605.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: hangnguyendkt94
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Theo Thông tư 162/2014/TT-BTC thì: "Điều 3. Quy định tiêu chuẩn nhận biết tài sản cố định
1. Tiêu chuẩn nhận biết tài sản cố định hữu hình
Tài sản cố định hữu hình là những tài sản có hình thái vật chất, có kết cấu độc lập hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định, thỏa mãn đồng thời cả 2 tiêu chuẩn dưới đây:
a) Có thời gian sử dụng từ 01 (một) năm trở lên;
b) Có nguyên giá từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
2. Tiêu chuẩn nhận biết tài sản cố định vô hình
Tài sản cố định vô hình là những tài sản không có hình thái vật chất mà cơ quan, tổ chức, đơn vị đãđầu tư chi phí tạo lập tài sản như: Quyền sử dụng đất; phần mềm ứng dụng; quyền sở hữu trí tuệ theoquy định tại Luật sở hữu trí tuệ, thỏa mãn đồng thời cả 2 tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này.
"
Các loại thiết bị văn phòng khấu hao 20%; nếu là thiết bị điện tử 12,5%

H

hangnguyendkt94

Guest
1/3/14
6
0
1
Gia Lai
Bạn làm ơn đọc kỹ lại xem , người ta là đơn vị HCSN theo qđ 19.
Bạn xem nó có đủ điều kiện là tscđ ko thì đưa vào tscđ cũng đc. Nhưng theo mình thì đưa vào chi phí cũng được, tiểu mục 6605.
Dạ vâng, em cảm ơn anh nhiều ạ. bản quyền đó dùng trong 5 năm nên chắc đủ điều kiện là TSCĐ vô hình mà phải không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA