Đặt cọc tiền hàng cho nước ngoài nhưng bị lừa.

• Thread starter hoanghon
  • Ngày gửi
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Chào các bạn.
Mình có một vấn đề mong các bạn giúp đỡ mình. Năm 2016 công ty mình có đặt cọc tiền mua hàng bên nước ngoài nhưng đối tác không trả hàng. Nói tóm lại là bị lừa. Các bạn cho mình hỏi khoản công nợ này cho vào chi phí, chi phí này có được coi là chi phí hợp lệ không?. Cảm ơn các bạn .

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Khoản này hơi loàng ngoàng đây: giả sử nó là hợp lý thì lấy gì đảm bảo nó hợp lý; trường hợp tôi ở vn bạn ở nước ngoài, tôi muốn chốn thuế thu nhập DN, tôi và bạn thoả thuận với nhau bằng hơp đồng, sau đó tôi chuyển tiền cho bạn bằng tài khoản, bạn lại bằng cách khác chuyển tiền cho tôi, như vậy khoản tiền tôi chuyển cho bạn được trừ vào chi phí hợp lý và được giảm tối thiểu 20% thuế TNDN của khoản đó.
Từ ví dụ trên thì khoản bị lừa này chỉ có thể giải quyết bằng cách nào đó mà không làm thay đổi số thuế phải nộp ví dụ như: giảm nguồn 411,421 hay tăng khoản phải thu nghĩa là bắt đền ông nào chịu trách nhiệm thì ông ấy đền

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Khoản này không chứng minh được đâu, chỉ riêng ở VN hồ sơ chứng minh đã đủ mệt nói chi nước ngoài.

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA