Tài khoản ngân hàng

• Thread starter thuytinh02
  • Ngày gửi
T

thuytinh02

Sơ cấp
29/9/16
49
2
8
31
Vay ngân hàng sẽ có nhiều cách để nhận khoản vay, trong đó có 2 cách thông dụng là ngân hàng giải ngân về tài khoản của doanh nghiệp hoặc ngân hàng sẽ trả tiền trực tiếp cho nhà cung cấp mà doanh nghiệp đang nợ và ghi nhận khoản tiền thanh toán đó là khoản doanh nghiệp đang vay ngân hàng.
Trường hợp của bạn là ví dụ bạn đang nợ nhà cung cấp A 500 triệu. Bạn làm thủ tục vay ngân hàng, ngân hàng sẽ đứng ra thanh toán trực tiếp khoản tiền 500 triệu cho Nhà cung cấp A và gửi cho bạn Giấy nhận nợ và khế ước vay khoản 500 triệu kia, lúc này bạn đang nợ ngân hàng 500, trường hợp này không cần bắt buộc mở tài khoản ngân hàng vì tiền không về doanh nghiệp, khi trả tiền có thể trả trực tiếp từ tài khoản ngân hàng có sẵn của doanh nghiệp hoặc muốn tiện hơn có thể đề nghị ngân hàng cấp cho một tài khoản để theo dõi và thanh toán khoản vay này (không bắt buộc, chỉ để cho nó tiện hơn)
Em cảm ơn tư vấn của anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Đối ứng 331 và 341 đấy, có lẽ bạn cần học nhiều hơn về vay vốn...

Bạn xem lại đã trả lời thế nào ở: #15: (..Tài khoản vay là tài khoản của ngân hàng mở ra cho món vay của công ty bạn để họ theo dõi, tài khoản vay cũng có thể lấy sổ phụ nhưng ở doanh nghiệp bạn không cần thiết phải mở thêm tài khoản theo từng món vay. Nếu phần mềm kế toán của bạn thiết kế có thể theo dõi theo từng món được thì tốt, nếu không có thể theo dõi trên Excel còn tài khoản vay 341 chỉ cần theo dõi theo từng ngân hàng...)

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Bạn xem lại đã trả lời thế nào ở: #15: (..Tài khoản vay là tài khoản của ngân hàng mở ra cho món vay của công ty bạn để họ theo dõi, tài khoản vay cũng có thể lấy sổ phụ nhưng ở doanh nghiệp bạn không cần thiết phải mở thêm tài khoản theo từng món vay. Nếu phần mềm kế toán của bạn thiết kế có thể theo dõi theo từng món được thì tốt, nếu không có thể theo dõi trên Excel còn tài khoản vay 341 chỉ cần theo dõi theo từng ngân hàng...)
Bạn cứ làm thực tế đi rồi hãy bắt bẻ mình, mình hạch toán như thế đấy, cũng hoàn thuế, quyết toán thuế mà không ai bắt bẻ gì cả. Tài khoản 341 mình chỉ theo dõi theo từng ngân hàng, cuối năm chỉ cần có đối chiếu số dư khớp với ngân hàng là OK có sao ko? Còn việc theo dõi chi tiết từng món vay phần mềm kế toán làm được thì làm, còn ko làm đc thì theo dõi trên Excel. Chả hơi đâu vay 1000 món mà mở tới 1000 cái tài khoản kế toán để theo dõi cả.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: MAILEE_1010
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Đối ứng 331 và 341 đấy, có lẽ bạn cần học nhiều hơn về vay vốn...

Nếu bạn đã vay: ( ..không dưới 10 nghìn tỷ rồi ..) Và đã trực tiếp HT kế toán thì không thể nói như thế ! Mình biết khá nhiều Kế toán, cùng Lãnh đạo đi giao dịch các kiểu với khách hàng nhưng không trực tiếp HT bao giờ. Mọi việc đã có người khác làm thậm chí ... đi Thuê ! Những Kế toán đó thường được gọi là: Cá cảnh.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Nếu bạn đã vay: ( ..không dưới 10 nghìn tỷ rồi ..) Và đã trực tiếp HT kế toán thì không thể nói như thế ! Mình biết khá nhiều Kế toán, cùng Lãnh đạo đi giao dịch các kiểu với khách hàng nhưng không trực tiếp HT bao giờ. Mọi việc đã có người khác làm thậm chí ... đi Thuê ! Những Kế toán đó thường được gọi là: Cá cảnh.
Ý bạn là sao, có phải bạn đang khoe rằng mình ở đẳng cấp cao hơn người khác và bạn luôn đúng? Tất cả những điều mình nói là mình đều đã làm rất rất rất là nhiều, nó là thực tế. Còn bạn theo mình thấy quá tự cao!

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ý bạn là sao, có phải bạn đang khoe rằng mình ở đẳng cấp cao hơn người khác và bạn luôn đúng? Tất cả những điều mình nói là mình đều đã làm rất rất rất là nhiều, nó là thực tế. Còn bạn theo mình thấy quá tự cao!

Trên Diễn đàn chẳng có ai cao ai thấp, ai đúng, ai sai. Đúng, sai là do mọi người nhận định khi so sánh với: Nguyên lý, Chuẩn mực và các QĐ .. thôi. Mình cũng biết thực tế hiện nay kế toán cũng rất nhiều loại: Thuế, Dịch vụ, Ngoài giờ ... Mỗi người mỗi kiễu mà chẳng ai làm sao !!! Bạn xem lại chủ đề:( Mục đích và SP của kế toán Tài chính là gì ?) và trả lời câu hỏi Sản phẩm của một số kế toán DN hiện nay nên gọi là gì? sau đó sẽ trao đỗi tiếp.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Trên Diễn đàn chẳng có ai cao ai thấp, ai đúng, ai sai. Đúng, sai là do mọi người nhận định khi so sánh với: Nguyên lý, Chuẩn mực và các QĐ .. thôi. Mình cũng biết thực tế hiện nay kế toán cũng rất nhiều loại: Thuế, Dịch vụ, Ngoài giờ ... Mỗi người mỗi kiễu mà chẳng ai làm sao !!! Bạn xem lại chủ đề:( Mục đích và SP của kế toán Tài chính là gì ?) và trả lời câu hỏi Sản phẩm của một số kế toán DN hiện nay nên gọi là gì? sau đó sẽ trao đỗi tiếp.
Bạn chỉ rõ ra mình sai với quy định/chuẩn mực/nguyên lý nào rồi nói chuyện tiếp, ko thì miễn tiếp

M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
@unregister CHẲNG BIẾT BẠN LÀ AI NHƯNG MÌNH CŨNG LÀM VỀ VAY RẤT NHIỀU THẬM CHÍ LÀ 3 NGÂN HÀNG LUÔN. MÌNH NGHĨ BẠN thuytinh02 NÊN NGHE THEO TƯ VẤN CỦA BẠN. Thực tế thì chẳng cần phải mớ tk gì từ phía cty cả, ngân hàng họ sẽ tự mở tk VAY và mình thì chỉ cần theo dõi 331 và 341 LÀ OK.
Ngân hàng mới là người theo dõi cái tk vay của bên cty. bạn chỉ cần chi tiết 341 cho các ngân hàng là dc.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
@unregister CHẲNG BIẾT BẠN LÀ AI NHƯNG MÌNH CŨNG LÀM VỀ VAY RẤT NHIỀU THẬM CHÍ LÀ 3 NGÂN HÀNG LUÔN. MÌNH NGHĨ BẠN thuytinh02 NÊN NGHE THEO TƯ VẤN CỦA BẠN. Thực tế thì chẳng cần phải mớ tk gì từ phía cty cả, ngân hàng họ sẽ tự mở tk VAY và mình thì chỉ cần theo dõi 331 và 341 LÀ OK.
Ngân hàng mới là người theo dõi cái tk vay của bên cty. bạn chỉ cần chi tiết 341 cho các ngân hàng là dc.
Hì, giờ mình ko làm vay vốn nữa rồi, chứ trước đây mình giao dịch với 7-8 ngân hàng một lúc, nhiều vấn đề đối phó mệt óc lắm, làm đúng thì đơn giản còn làm ko đúng đối phó mới mệt, nói chung làm kế toán ko mệt như làm tài chính. Làm từ công ty xây dựng (có kiểm toán nước ngoài), công ty thương mại,sx (hoàn thuế, quyết toán thuế) mà vẫn hạch toán như mình và bạn làm đó mà ko có bên nào phản đối cả :D

• Like
Reactions: MAILEE_1010
M

MAILEE_1010

Guest
14/3/17
39
15
8
31
mình cũng như bạn đa phần là theo dõi trên phần mềm và excel cho các tài khoanr vay, thậm chị là xin ngân hàng cái bảng theo dõi của họ để đối chiếu thôi. Nhưng mà thôi bạn ah, mình cứ tư vấn đúng với những gì mình đã làm còn mỗi người một ý kiến, sao mà đi đôi co mãi với họ được. hì:p

• Like
Reactions: unregister
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
trường hợp Công ty vay tiền ngân hàng nhưng ngân hàng không giải ngân qua tài khoản tiền gửi thanh toán để trả tiền cho nhà cung cấp mà ngân hàng tự động mở ra một tài khoản tiền vay và giải ngân từ tài khoản vay thì tài khoản sẽ tự động khóa và không sử dụng lại nữa và cũng không có phát sinh giao dịch gì ngoài giao dịch với ngân hàng cho một lần duy nhất thì Công ty không cần phải thông báo cho cơ quan thuế.
Vì vậy bạn chỉ việc theo dõi bên ngoài chi tiết 341 nhé, vì sau khi xong TK vay sẽ tự hủy. Còn khi thanh toán trả gốc và lãi, bạn có thể thanh toán từ TK có sẵn của DN.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Kế toán bây giờ nói: (..chẳng cần phải mớ tk gì từ phía cty cả..) Nhưng: (..chỉ cần theo dõi 331 và 341 LÀ OK và..chỉ cần chi tiết 341 cho các ngân hàng ..) Vậy TK 341 ( Chi tiết cho từng NH ) mà DN sử dụng không phải là TK tiền vay thì nó là Tài khoản gì Vậy ?? o_Oo_Oo_O

Sửa lần cuối:
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
trường hợp Công ty vay tiền ngân hàng nhưng ngân hàng không giải ngân qua tài khoản tiền gửi thanh toán để trả tiền cho nhà cung cấp mà ngân hàng tự động mở ra một tài khoản tiền vay và giải ngân từ tài khoản vay thì tài khoản sẽ tự động khóa và không sử dụng lại nữa và cũng không có phát sinh giao dịch gì ngoài giao dịch với ngân hàng cho một lần duy nhất thì Công ty không cần phải thông báo cho cơ quan thuế.
Vì vậy bạn chỉ việc theo dõi bên ngoài chi tiết 341 nhé, vì sau khi xong TK vay sẽ tự hủy. Còn khi thanh toán trả gốc và lãi, bạn có thể thanh toán từ TK có sẵn của DN.
Theo như mình thấy tài khoản vay đó ko tự hủy ngay đâu, nó vẫn tồn tại trên hệ thống của ngân hàng chỉ là ngân hàng ko bật cho khách hàng xem khi nó đã tất toán thôi. Mình có quản lý cả internetbanking thì thấy bên Vietinbank vẫn tồn tại các tài khoản vay đã tất toán nhưng khách hàng không thể xem được nữa.

• Like
Reactions: loan90
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@HO Anh Hue bạn ơi, vậy là bạn ko hiểu rồi, bạn topic hỏi là mở tài khoản vay ở NH đó bạn. cái này là NH tự mở cho mình để theo dõi KH nhé. Chủ topic hỏi là ko cần mở TK tiền vay của NH, chứ ko phải là ko theo dõi TK vay trên sổ sách. Mn ở đây trả lời đúng rồi mà.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
@HO Anh Hue bạn ơi, vậy là bạn ko hiểu rồi, bạn topic hỏi là mở tài khoản vay ở NH đó bạn. cái này là NH tự mở cho mình để theo dõi KH nhé. Chủ topic hỏi là ko cần mở TK tiền vay của NH, chứ ko phải là ko theo dõi TK vay trên sổ sách. Mn ở đây trả lời đúng rồi mà.

Bạn xem lại câu hỏi: ( ...có kế hoạch vay tiền ở một ngân hàng để mua oto. Ngân hàng này công ty em chưa mở tài khoản..Vậy công ty em chưa mở tài khoản tại ngân hàng này thì khoản tiền thanh toán xe oto đó có được tính là chi phí hợp lý không ...) Vậy bạn hiểu thế nào là: (.. mở tài khoản..) ? ? Nếu chưa có TK của NH đó thì bạn: (..theo dõi TK vay trên sổ sách..) với tên, địa chỉ nào?

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Bạn cứ làm thực tế đi rồi hãy bắt bẻ mình, mình hạch toán như thế đấy, cũng hoàn thuế, quyết toán thuế mà không ai bắt bẻ gì cả. Tài khoản 341 mình chỉ theo dõi theo từng ngân hàng, cuối năm chỉ cần có đối chiếu số dư khớp với ngân hàng là OK có sao ko? Còn việc theo dõi chi tiết từng món vay phần mềm kế toán làm được thì làm, còn ko làm đc thì theo dõi trên Excel. Chả hơi đâu vay 1000 món mà mở tới 1000 cái tài khoản kế toán để theo dõi cả.
Nói chung là bạn làm đúng vì thực tế nó là vậy, kể cả về bản chất vấn đề hay hạch toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA