Tài khoản ngân hàng

• Thread starter thuytinh02
  • Ngày gửi
T

thuytinh02

Sơ cấp
29/9/16
49
2
8
31
Em chào anh chị,
Em có vấn đề thắc mắc lớn, gấp cần nhờ tư vấn của anh chị ạ
Bên em đang có kế hoạch vay tiền ở một ngân hàng để mua oto. Ngân hàng này công ty em chưa mở tài khoản.
Chị ngân hàng này yêu cầu chuẩn bị một số hồ sơ giấy tờ các loại.
Em có trình bày vấn đề công ty em chưa mở tài khoản tại ngân hàng nhưng chị đó nói hiện tại chưa cần mở, sau này mới cần mở để thanh toán lãi và theo dõi thôi.
Nhưng em thấy băn khoăn là, hình thức thanh toán sẽ là ngân hàng thanh toán trực tiếp cho bên bán xe. Vậy công ty em chưa mở tài khoản tại ngân hàng này thì khoản tiền thanh toán xe oto đó có được tính là chi phí hợp lý không ạ
Rất mong nhận được sự tư vấn của anh chị
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangduong91

Guest
7/1/14
20
2
3
32
vung tau
Ngân hàng tt cho bên bán xe bằng ck vào tk cty đó thì ko sao đâu bạn, còn bạn muốn chắc thì mở tk ( đâu mất tgian đâu) và yc ngân hàng chuyển vào tk rồi unc sang cty kia

T

thuytinh02

Sơ cấp
29/9/16
49
2
8
31
Ngân hàng tt cho bên bán xe bằng ck vào tk cty đó thì ko sao đâu bạn, còn bạn muốn chắc thì mở tk ( đâu mất tgian đâu) và yc ngân hàng chuyển vào tk rồi unc sang cty kia
Dạ em cảm ơn chị. Nhưng em vẫn chưa hiểu được vấn đề là căn cứ gì để chứng minh là mình mua xe đó bằng nguồn tiền nào, và không mở tk thì việc đó hạch toán ntn ạ. Em chưa biết cái này, nên hỏi hơi mơ hồ ạ

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Dạ em cảm ơn chị. Nhưng em vẫn chưa hiểu được vấn đề là căn cứ gì để chứng minh là mình mua xe đó bằng nguồn tiền nào, và không mở tk thì việc đó hạch toán ntn ạ. Em chưa biết cái này, nên hỏi hơi mơ hồ ạ
Thứ 1 là mua xe bằng nguồn tiền nào thì chứng minh bằng hợp đồng vay vốn, giấy nhận nợ, UNC.
Thứ 2 NH sẽ chuyển vốn vay trực tiếp cho nhà cung cấp mà ko cần tài khoản của công ty bạn. Mình vay vốn rất nhiều ngân hàng và hầu hết ngân hàng ko giải ngân vào tài khoản tiền gửi khách hàng rồi mới chuyển trả nhà cung cấp cả vì các ngân hàng đều có tạo cho khách hàng tài khoản vay ứng với mỗi món vay. Tất nhiên chuyện ngân hàng giải ngân vào tài khoản tiền gửi khách hàng cũng có nhưng trong một số trường hợp đặc biệt về ngoại tệ thôi tuy nhiên bạn cũng ko thể làm gì với số tiền đó ngoài mục đích vay vốn cả. Mình cũng biết một số trường hợp giải ngân vào tài khoản công ty vay trong các trường hợp khác nhưng hầu hết là NH ko làm thế.

T

thuytinh02

Sơ cấp
29/9/16
49
2
8
31
Thứ 1 là mua xe bằng nguồn tiền nào thì chứng minh bằng hợp đồng vay vốn, giấy nhận nợ, UNC.
Thứ 2 NH sẽ chuyển vốn vay trực tiếp cho nhà cung cấp mà ko cần tài khoản của công ty bạn. Mình vay vốn rất nhiều ngân hàng và hầu hết ngân hàng ko giải ngân vào tài khoản tiền gửi khách hàng rồi mới chuyển trả nhà cung cấp cả vì các ngân hàng đều có tạo cho khách hàng tài khoản vay ứng với mỗi món vay. Tất nhiên chuyện ngân hàng giải ngân vào tài khoản tiền gửi khách hàng cũng có nhưng trong một số trường hợp đặc biệt về ngoại tệ thôi tuy nhiên bạn cũng ko thể làm gì với số tiền đó ngoài mục đích vay vốn cả. Mình cũng biết một số trường hợp giải ngân vào tài khoản công ty vay trong các trường hợp khác nhưng hầu hết là NH ko làm thế.
Em cảm ơn nhiều ạ. Về Vấn đề thanh toán lãi vay hàng tháng sau này, công ty em vẫn cần thiết mở tài khoản tại ngân hàng đúng không ạ?
Do bên em chỉ có mục đích vay tiền để thanh toán tiền mua TSCĐ này thôi(không giao dịch gì khác tại ngân hàng này) nên em mới lo lắng vấn đề phải mở thêm và theo dõi ạ.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Em cảm ơn nhiều ạ. Về Vấn đề thanh toán lãi vay hàng tháng sau này, công ty em vẫn cần thiết mở tài khoản tại ngân hàng đúng không ạ?
Do bên em chỉ có mục đích vay tiền để thanh toán tiền mua TSCĐ này thôi(không giao dịch gì khác tại ngân hàng này) nên em mới lo lắng vấn đề phải mở thêm và theo dõi ạ.
Mở thêm, trả lãi vay và gốc vay xong rồi khóa tài khoản.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn cần phải mở TK Tiền vay mới có căn cứ để HT thanh toán với bên bán.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Mở TK tiền vay nghĩa là sao hả bạn? Căn cứ hạch toán có Hợp đồng vay vốn, Giấy nhận nợ và UNC rồi còn gì.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mở TK tiền vay nghĩa là sao hả bạn? Căn cứ hạch toán có Hợp đồng vay vốn, Giấy nhận nợ và UNC rồi còn gì.

Bạn xem lại câu hỏi đặt ra: (..hình thức thanh toán sẽ là ngân hàng thanh toán trực tiếp cho bên bán xe...) Vậy bạn thể hiện thế nào khi NH trả tiền cho bên bán xe ?

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Bạn xem lại câu hỏi đặt ra: (..hình thức thanh toán sẽ là ngân hàng thanh toán trực tiếp cho bên bán xe...) Vậy bạn thể hiện thế nào khi NH trả tiền cho bên bán xe ?
Có lẽ bạn chưa vay vốn nhiều nên mới thắc mắc thế. Bạn tưởng NH cứ thế mà trả tiền cho bên bán xe được à, cần phải có UNC của bên bạn nhưng để trống tài khoản vay: NH sẽ tự điền vào hoặc trong trường hợp họ có thể báo luôn cho bạn điền trước. Không có UNC của công ty bạn thì NH sẽ ko chuyển tiền.

• Like
Reactions: MAILEE_1010
T

thuytinh02

Sơ cấp
29/9/16
49
2
8
31
Em chưa biết tk tiền vay anh/chị nói là ntn ạ?
Có ý kiến nói là đây là tk mở thêm để thanh khoản và theo dõi khoản nợ vay này, không phải tài khoản giao dịch, ghi nhận doanh thu, một công ty có thể có rất nhiều tài khoản và tk này không cần thông báo sở KH.
Vậy theo anh chị nên hiểu ý kiến này như nào ạ ? Em hơi rối rồi ạ

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Lúc nào giải ngân thì ngân hàng sẽ mở 1 tk đứng tên cty bạn, sau đó tiền mới từ tài khoản đó chuyển khoản thẳng sang bên kia. Trường hợp Ngân hàng chuyển thẳng sang bên kia và chỉ mở tk để bên bạn trả lãi và gốc thì hợp đồng mua bán phải thỏa thuận 3 bên, không lại dính vào thanh toán dùng tiền mặt. Lúc này hạch toán có vay ngân hàng, nợ phải trả người bán xe

TK mở chỉ để giải ngân và theo dõi vay mượn thì không biết có phải đăng ký với sở KHĐT không, thôi cứ đăng ký cho chắc

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Có lẽ bạn chưa vay vốn nhiều nên mới thắc mắc thế. Bạn tưởng NH cứ thế mà trả tiền cho bên bán xe được à, cần phải có UNC của bên bạn nhưng để trống tài khoản vay: NH sẽ tự điền vào hoặc trong trường hợp họ có thể báo luôn cho bạn điền trước. Không có UNC của công ty bạn thì NH sẽ ko chuyển tiền.
Không biết bạn đã vay nhiều đến đâu nhưng khi viết UNC để trả nợ mua xe Bạn HT: (..UNC của bên bạn..) giảm TK 331 đối ứng với TK nào ?

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Có ý kiến nói là đây là tk mở thêm để thanh khoản và theo dõi khoản nợ vay này, không phải tài khoản giao dịch, ghi nhận doanh thu, một công ty có thể có rất nhiều tài khoản và tk này không cần thông báo sở KH.
Tài khoản vay là tài khoản của ngân hàng mở ra cho món vay của công ty bạn để họ theo dõi, tài khoản vay cũng có thể lấy sổ phụ nhưng ở doanh nghiệp bạn không cần thiết phải mở thêm tài khoản theo từng món vay. Nếu phần mềm kế toán của bạn thiết kế có thể theo dõi theo từng món được thì tốt, nếu không có thể theo dõi trên Excel còn tài khoản vay 341 chỉ cần theo dõi theo từng ngân hàng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Tài khoản vay là tài khoản của ngân hàng mở ra cho món vay của công ty bạn để họ theo dõi, tài khoản vay cũng có thể lấy sổ phụ nhưng ở doanh nghiệp bạn không cần thiết phải mở thêm tài khoản theo từng món vay. Nếu phần mềm kế toán của bạn thiết kế có thể theo dõi theo từng món được thì tốt, nếu không có thể theo dõi trên Excel còn tài khoản vay 341 chỉ cần theo dõi theo từng ngân hàng.

Hình như bạn chưa làm KT thì phải.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Không biết bạn đã vay nhiều đến đâu nhưng khi viết UNC để trả nợ mua xe Bạn HT: (..UNC của bên bạn..) giảm TK 331 đối ứng với TK nào ?
Trường hợp mở TK thì hạch toán bình thường, trường hợp không mở TK (lý thuyết thôi chứ chưa thấy bao giờ) thì UNC chỉ là thủ tục của ngân hàng, không cần quan tâm và không cần hạch toán. Bao giờ Ngân hàng báo chuyển, bên bán báo đã nhận thì nợ phải trả, có vay ngân hàng.

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Đối ứng 331 và 341 đấy, có lẽ bạn cần học nhiều hơn về vay vốn...

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Vay ngân hàng sẽ có nhiều cách để nhận khoản vay, trong đó có 2 cách thông dụng là ngân hàng giải ngân về tài khoản của doanh nghiệp hoặc ngân hàng sẽ trả tiền trực tiếp cho nhà cung cấp mà doanh nghiệp đang nợ và ghi nhận khoản tiền thanh toán đó là khoản doanh nghiệp đang vay ngân hàng.
Trường hợp của bạn là ví dụ bạn đang nợ nhà cung cấp A 500 triệu. Bạn làm thủ tục vay ngân hàng, ngân hàng sẽ đứng ra thanh toán trực tiếp khoản tiền 500 triệu cho Nhà cung cấp A và gửi cho bạn Giấy nhận nợ và khế ước vay khoản 500 triệu kia, lúc này bạn đang nợ ngân hàng 500, trường hợp này không cần bắt buộc mở tài khoản ngân hàng vì tiền không về doanh nghiệp, khi trả tiền có thể trả trực tiếp từ tài khoản ngân hàng có sẵn của doanh nghiệp hoặc muốn tiện hơn có thể đề nghị ngân hàng cấp cho một tài khoản để theo dõi và thanh toán khoản vay này (không bắt buộc, chỉ để cho nó tiện hơn)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA