Tính giá thành công trình của công ty xây dựng

• Thread starter lnd983
  • Ngày gửi
L

lnd983

Sơ cấp
7/11/12
1
0
1
33
tp HCM
Em chào anh chị, em là kế toán mới vào nghề và gặp phải trường hợp tính giá vốn của công trình trong công ty xây dựng. Em có 1 số chỗ chưa nắm mong anh chị chỉ giúp ạ.
Em có 1 công trình và đã có được bảng tổng hợp kinh phí và tổng hợp vật tư.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
CHI PHÍ THEO ĐƠN GIÁ
Chi phí vật liệu A1 473,521,398
Chi phí nhân công B1 197,784,542
Chi phí máy xây dựng C1 35,119,809
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
I CHI PHÍ TRỰC TIẾP
1 Chi phí vật liệu VL A1 x 1 473,521,398
2 Chi phí nhân công NC B1 x 1 197,784,542
3 Chi phí máy thi công M C1 x 1 35,119,809
4 Trực tiếp phí khác TT (VL+NC+M) x 2% 14,128,515
5 Chi phí trực tiếp T VL+NC+MTC+TT 720,554,263
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
II Chi phí chung C T x 5.5% 39,630,484
Giá thành dự toán xây dựng Z T+C 760,184,748
III Thu nhập chịu thuế tính trước TL (T+C) x 6% 45,611,085
Chi phí xây dựng trước thuế G T+C+TL 805,795,833
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
IV Thuế giá trị gia tăng GTGT G x 10% 80,579,583
Chi phí xây dựng sau thuế GXDCPT G+GTGT 886,375,416
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
V Chi phí xây nhà tạm GXDLT GXDCPT x 2% 17,727,508
GIÁ TRỊ XÂY DỰNG GXDCPT+GXDLT 904,102,925

Tình hình là em đã lấy đủ hóa đơn của vật tư theo bảng tổng hợp vật tư, nhân công và chi phí máy.

Em thắc mắc là chi phí của các con số nhân phần trăm ví dụ chi phí trực tiếp khác là nhân 2 %. Em hiểu mấy con số phần trăm đó là quy định của nhà nước rồi và không phân tích nữa,
CÁI EM KHÔNG RÕ là căn cứ vào chứng từ gì của kế toán để thuế tính 2% đó là chi phí hợp lệ để không xuất toán sau này.

CHI PHÍ TRỰC TIẾP KHÁC là tổng 2% của (chi phí NVL+CPNC+CP máy). Trong khi đó chi phí vật liệu thì hóa đơn là căn cứ, nhân công thì bảng lương là căn cứ, chi phí máy thì hóa đơn thuê máy là căn cứ thì chi phí trực tiếp khác là gì để căn cứ cho bên thuế.

Chi phí chung là cái gì, em hiểu nó có thể là nhân công chung và nguyên vật liệu xuất dùng chung nhưng xuất nguyên vật liệu đó là bao nhiêu từ kho vì bảng đó đâu có tính chi phí cho dùng chung đâu, nó chỉ tính cho chi phí trực tiếp thôi mà. Vậy cơ quan thuế căn cứ vào đâu để xác định là chi phí chung đó công ty xuất đúng.

Còn cái nhà tạm 2% ở cuối bảng nữa. cái bảng chi ghi chi phí nhà tạm là 2%=17.727.580 đ mà chẳng có tính toán thì làm sao biết nó bao nhiêu gỗ , gạch... để dựng nhà tạm đó. chứng từ cho cái nhà tạm đó là gì

Hóa đơn về chi phí trực tiếp em lấy đủ rồi, em chỉ không biết là mấy cái chi phí mà nhân phân trăm đó thì căn cứ gì để kế toán lập chứng từ mà thôi.

Em cảm ơn anh chị quan tâm, hy vọng anh chị giúp em tháo gỡ chỗ này.
Em xin cảm ơn trước ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Em chào anh chị, em là kế toán mới vào nghề và gặp phải trường hợp tính giá vốn của công trình trong công ty xây dựng. Em có 1 số chỗ chưa nắm mong anh chị chỉ giúp ạ.
Em có 1 công trình và đã có được bảng tổng hợp kinh phí và tổng hợp vật tư.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
CHI PHÍ THEO ĐƠN GIÁ
Chi phí vật liệu A1 473,521,398
Chi phí nhân công B1 197,784,542
Chi phí máy xây dựng C1 35,119,809
I CHI PHÍ TRỰC TIẾP
1 Chi phí vật liệu VL A1 x 1 473,521,398
2 Chi phí nhân công NC B1 x 1 197,784,542
3 Chi phí máy thi công M C1 x 1 35,119,809
4 Trực tiếp phí khác TT (VL+NC+M) x 2% 14,128,515
5 Chi phí trực tiếp T VL+NC+MTC+TT 720,554,263
II Chi phí chung C T x 5.5% 39,630,484
Giá thành dự toán xây dựng Z T+C 760,184,748
III Thu nhập chịu thuế tính trước TL (T+C) x 6% 45,611,085
Chi phí xây dựng trước thuế G T+C+TL 805,795,833
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
IV Thuế giá trị gia tăng GTGT G x 10% 80,579,583
Chi phí xây dựng sau thuế GXDCPT G+GTGT 886,375,416
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
V Chi phí xây nhà tạm GXDLT GXDCPT x 2% 17,727,508
GIÁ TRỊ XÂY DỰNG GXDCPT+GXDLT 904,102,925

Tình hình là em đã lấy đủ hóa đơn của vật tư theo bảng tổng hợp vật tư, nhân công và chi phí máy.

Em thắc mắc là chi phí của các con số nhân phần trăm ví dụ chi phí trực tiếp khác là nhân 2 %. Em hiểu mấy con số phần trăm đó là quy định của nhà nước rồi và không phân tích nữa,
CÁI EM KHÔNG RÕ là căn cứ vào chứng từ gì của kế toán để thuế tính 2% đó là chi phí hợp lệ để không xuất toán sau này.

CHI PHÍ TRỰC TIẾP KHÁC là tổng 2% của (chi phí NVL+CPNC+CP máy). Trong khi đó chi phí vật liệu thì hóa đơn là căn cứ, nhân công thì bảng lương là căn cứ, chi phí máy thì hóa đơn thuê máy là căn cứ thì chi phí trực tiếp khác là gì để căn cứ cho bên thuế.

Chi phí chung là cái gì, em hiểu nó có thể là nhân công chung và nguyên vật liệu xuất dùng chung nhưng xuất nguyên vật liệu đó là bao nhiêu từ kho vì bảng đó đâu có tính chi phí cho dùng chung đâu, nó chỉ tính cho chi phí trực tiếp thôi mà. Vậy cơ quan thuế căn cứ vào đâu để xác định là chi phí chung đó công ty xuất đúng.

Còn cái nhà tạm 2% ở cuối bảng nữa. cái bảng chi ghi chi phí nhà tạm là 2%=17.727.580 đ mà chẳng có tính toán thì làm sao biết nó bao nhiêu gỗ , gạch... để dựng nhà tạm đó. chứng từ cho cái nhà tạm đó là gì

Hóa đơn về chi phí trực tiếp em lấy đủ rồi, em chỉ không biết là mấy cái chi phí mà nhân phân trăm đó thì căn cứ gì để kế toán lập chứng từ mà thôi.

Em cảm ơn anh chị quan tâm, hy vọng anh chị giúp em tháo gỡ chỗ này.
Em xin cảm ơn trước ạ.
Em làm kế toán, tính chi phí phải theo nghiệm thu và quyết toán chứ không phải dự toán, dự toán chỉ là một loại giá thành kế hoạch chưa hẵn đã giống khi quyết toán, các chi phí 2% hay 5% chính là lợi nhuận của em, nghĩa là em phải có bản quyết toán của kỹ thuật để biết chi phí trước khi nhân với 2%, 5% nó là cái gì, em tính chi phí theo cái đó. Lấy ví dụ cho dễ hiểu
Bản dự toán hay quyết toán có ghi:
Chi phí vật tư: 10x2%
Chi phí nhân công: 2x2%
Chi phí đăng kiểm, chi phí khác 1,5x2%
2% này là lợi nhuận được tính cho doanh nghiệp và 10, 2, 1,5 chính là chih phí để tính giá thành, vậy kế toán sẽ ghi nhận số này, em yêu cầu kỹ thuật cung cấp cho em các loại hồ sơ thi công và quyết toán để biết chi tiết từng loại chi phí trước khi nhân với 2% hay 5% kia, còn số chênh đó nó thể hiện ở quyết toán khi xuất hóa đơn rồi và nó là doanh thu

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
2% chi phí trực tiếp khác là theo quy định cũ rồi bạn, theo qđ là bỏ cái 2% đó rồi, thay vào đó có 1 chi phí hạng mục chung gồm lán trại và chi phí ngoài thiết kế.
các % này giống như giới hạn cho phép bạn cập nhật chi phí. vượt thì thuế nó sẽ căn cứ vào vượt định mức để xuất toán.
có tt 06/2016/BXD căn cứ lập dự toán bạn đọc nó hướng dẫn từng loại cp đấy.
CPC gồm rất nhiều chi phí bạn quản lý doanh nghiệp, quản lý lao động, phục vụ công trường, ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA