Chuyển lỗ năm trước qua các quý năm sau

• Thread starter nguyenthaiduong
  • Ngày gửi
N

nguyenthaiduong

Sơ cấp
19/3/17
6
0
1
34
Các ac cho e hỏi năm 2015 doanh nghiệp em lỗ 300 triệu, quý 1 và quý 2 năm 2016 doanh nghiệp em lãi như vậy em chuyển lỗ từ năm 2015 qua quý 1 và quý 2 năm 2016 được không ,Và em có cần làm công văn nào không .Em cảm ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Các ac cho e hỏi năm 2015 doanh nghiệp em lỗ 300 triệu, quý 1 và quý 2 năm 2016 doanh nghiệp em lãi như vậy em chuyển lỗ từ năm 2015 qua quý 1 và quý 2 năm 2016 được không ,Và em có cần làm công văn nào không .Em cảm ơn các anh chị
Nguyên tắc chuyển lỗ:
"...
- Doanh nghiệp có số lỗ giữa các quý trong cùng một năm tài chính thì được bù trừ số lỗ của quý trước vào các quý tiếp theo của năm tài chính đó. Khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, doanh nghiệp xác định số lỗ của cả năm và chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập chịu thuế của những năm tiếp sau năm phát sinh lỗ theo quy định nêu trên.
..."
Bạn tham khảo thêm tại đây: http://tuvan.webketoan.vn/Xac-dinh-lo-va-chuyen-lo_594.html

N

nguyenthaiduong

Sơ cấp
19/3/17
6
0
1
34
@binhminhsom mình ko thấy nói tới vấn đề chuyển lỗ từ năm trước qua quý của năm sau, ý mình là quý 1 của năm sau lãi thì mình có phải nộp thuế tạm tính ko, hay chuyển lỗ từ năn trước qua nên ko phải tạm nộp, giải thích dùm mình nhé, cảm ơn bạn nhìu

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
@binhminhsom mình ko thấy nói tới vấn đề chuyển lỗ từ năm trước qua quý của năm sau, ý mình là quý 1 của năm sau lãi thì mình có phải nộp thuế tạm tính ko, hay chuyển lỗ từ năn trước qua nên ko phải tạm nộp, giải thích dùm mình nhé, cảm ơn bạn nhìu
Bạn hiểu thể nào về Quy tắc trên?
Nếu các quý trong CÙNG MỘT NĂM TÀI CHÍNH thì chuyển bình thường, còn chuyển từ NĂM TRƯỚC sang NĂM SAU thì thực hiện khi Quyết toán.

N

nguyenthaiduong

Sơ cấp
19/3/17
6
0
1
34
@binhminhsom cảm ơn bạn giải thích dùm minh, luật thuế ra ko hề ưu ái cho dn,vậy là minh vẫn phải tạm nộp rồi cuối năm lại làm thủ tục hoàn thuế à, sao ko cho chuyển lỗ qua luôn cho khỏe nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA