BCTC không kê khai các khoản vay NH vì DN không phát sinh doanh thu

• Thread starter Misa Bear
  • Ngày gửi
M

Misa Bear

Guest
18/3/17
9
0
1
43
Mọi người ơi cho mình hỏi tí :
Mình đang làm BCQT 2016 cho Cty, trong năm phát sinh 2 khoản vay mua hàng, cty có chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng bằng vốn tự có 30% và vốn vay 70%, nhưng sau đó đơn hàng kg thực hiện, hai bên hủy hóa đơn , không kê khai thuế và bên kia trả lại tiền bên mình bằng phiếu chi tiền mặt (100%).
Vì không phát sinh doanh thu nên ̣mình bỏ ngoài các khoản vay này được không các bạn? nhưng trên tk tiền gửi có phát sinh chuyển tiền 30%, trả lãi NH hàng tháng...

Các bạn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Hạch toán đsung bản chất diễn ra đi b

N

nghiepnv

Guest
29/3/17
46
14
8
Hạch toán đúng các sự kiện đã diễn ra bạn ạ

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Hạch toán đúng là một chuyện xử lý cho hợp lý là chuyện khác.
Bạn vay ngân hàng 7 tỷ trả tiền, bạn trả 3 tỷ. Nhưng hợp đồng hủy ngang họ trả lại cho bạn đúng 10 tỷ, vậy bạn giữ 10 tỷ làm gì để phải trả lãi. Bạn có giải trình được chuyện này không, còn nếu không giải trình được họ sẽ loại các khoản lãi.
Bạn không kê khai chỗ này cũng không được vì nó có ngân hàng dính vào rồi nhé. mà Ngân hàng là phải chuẩn
Vấn đề là nghiệp vụ này thực tế có thể lý giải, giữa bên mua, bên bán đang trục lợi ngân hàng, dùng hợp đồng khống để vay vốn mình đoán cũng đúng 90%, cẩn thận không là đi tù đó.

N

nghiepnv

Guest
29/3/17
46
14
8
Hạch toán đúng là một chuyện xử lý cho hợp lý là chuyện khác.
Bạn vay ngân hàng 7 tỷ trả tiền, bạn trả 3 tỷ. Nhưng hợp đồng hủy ngang họ trả lại cho bạn đúng 10 tỷ, vậy bạn giữ 10 tỷ làm gì để phải trả lãi. Bạn có giải trình được chuyện này không, còn nếu không giải trình được họ sẽ loại các khoản lãi.
Bạn không kê khai chỗ này cũng không được vì nó có ngân hàng dính vào rồi nhé. mà Ngân hàng là phải chuẩn
Vấn đề là nghiệp vụ này thực tế có thể lý giải, giữa bên mua, bên bán đang trục lợi ngân hàng, dùng hợp đồng khống để vay vốn mình đoán cũng đúng 90%, cẩn thận không là đi tù đó.
Chưa nói đến hợp đồng khống hay không, nếu hợp đồng hủy ngang thì phải có biên bản xác nhận hủy hợp đồng giữa hai bên. Khi bên kia trả lại 10 tỷ thì 3 tỷ giữ lại, 7 tỷ trả ngân hàng. Đó thôi, hạch toán đúng bản chất sự việc. Đừng làm mọi chuyện thêm phức tạp.

M

Misa Bear

Guest
18/3/17
9
0
1
43
Thật sự là Cty vay ngân hàng có thế chấp tài sản để kinh doanh khác, và thủ tục giải ngân cũng do NH hướng dẫn như vậy, ý của Sếp là vay và trả đúng hạn cho NH thôi chứ không trục lợi NH đâu, nhưng mình vướng cái phần hạch toán tiền mặt quá nhiều tại quỹ (có cả tiền vay khách trả về) , bạn nào biết cách xử lý hướng dẫn giúp mình với

Cảm ơn nhiều nhiều

N

nghiepnv

Guest
29/3/17
46
14
8
Thật sự là Cty vay ngân hàng có thế chấp tài sản để kinh doanh khác, và thủ tục giải ngân cũng do NH hướng dẫn như vậy, ý của Sếp là vay và trả đúng hạn cho NH thôi chứ không trục lợi NH đâu, nhưng mình vướng cái phần hạch toán tiền mặt quá nhiều tại quỹ (có cả tiền vay khách trả về) , bạn nào biết cách xử lý hướng dẫn giúp mình với

Cảm ơn nhiều nhiều
Chắc là trả trước hạn thôi. Mà sao bên khách hàng họ trả bạn 10 tỷ bằng tiền mặt à???

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mọi người ơi cho mình hỏi tí :
Mình đang làm BCQT 2016 cho Cty, trong năm phát sinh 2 khoản vay mua hàng, cty có chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng bằng vốn tự có 30% và vốn vay 70%, nhưng sau đó đơn hàng kg thực hiện, hai bên hủy hóa đơn , không kê khai thuế và bên kia trả lại tiền bên mình bằng phiếu chi tiền mặt (100%).
Vì không phát sinh doanh thu nên ̣mình bỏ ngoài các khoản vay này được không các bạn? nhưng trên tk tiền gửi có phát sinh chuyển tiền 30%, trả lãi NH hàng tháng...
Các bạn giúp mình với

Bạn về đọc lại sách: Yêu cầu đối với kế toán !!! HT kế toán là theo Qui định. Có DT hay không không ảnh hưởng đến B/C TC.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM

Cảm ơn nhiều nhiều
Nếu thực sự đã hoàn thành nghĩa vụ. thì cần có Biên bản thanh lý hợp đồng rõ ràng và ghi rõ ràng phương thức trả tiền ngược lại KH. KH cần có trao đổi với ngân hàng để xác định hoàn trả số tiền vay. Thời điểm vay, hợp đồng khi vay vốn có ghi dùng để trả tiền hàng hay không. Nó cũng giống như tờ LC đó. Nên làm rõ, NH xác nhận thời điểm tất toán hợp đồng vay thì khi đó sẽ giải quyết được vấn đề. Nhưng không hiểu sao, NCC của bạn lại đồng ý trả tiền mặt khoản lớn như vậy. Thuế sẽ dựa vào đó để có thể đánh giá sự minh bạch của KH. Bạn có nói rằng không hề gian dối trục lợi Ngân hàng, nhưng mình không hề tin chuyện này. Sếp mình cũng hỏi mình vấn đề này. Mình trả lời, nếu khách hàng hoàn trả nợ tốt thì không sao. Còn nếu vì lý do gì đó mà không hoàn trả nợ. Ngân hàng tróc nả thì sẽ lộ ra hợp đồng khống. Đừng nói rằng có hợp đồng có biên bản là xong nhé, khi đó Công An vào cuộc đó bạn ạ. 10 tỷ chứ không phải 10 nghìn đâu. Bên công ty mình Sếp chỉ nói có 500tr thôi, nhưng là hỏi làm hợp đồng khống đó.

M

Misa Bear

Guest
18/3/17
9
0
1
43
Nếu thực sự đã hoàn thành nghĩa vụ. thì cần có Biên bản thanh lý hợp đồng rõ ràng và ghi rõ ràng phương thức trả tiền ngược lại KH. KH cần có trao đổi với ngân hàng để xác định hoàn trả số tiền vay. Thời điểm vay, hợp đồng khi vay vốn có ghi dùng để trả tiền hàng hay không. Nó cũng giống như tờ LC đó. Nên làm rõ, NH xác nhận thời điểm tất toán hợp đồng vay thì khi đó sẽ giải quyết được vấn đề. Nhưng không hiểu sao, NCC của bạn lại đồng ý trả tiền mặt khoản lớn như vậy. Thuế sẽ dựa vào đó để có thể đánh giá sự minh bạch của KH. Bạn có nói rằng không hề gian dối trục lợi Ngân hàng, nhưng mình không hề tin chuyện này. Sếp mình cũng hỏi mình vấn đề này. Mình trả lời, nếu khách hàng hoàn trả nợ tốt thì không sao. Còn nếu vì lý do gì đó mà không hoàn trả nợ. Ngân hàng tróc nả thì sẽ lộ ra hợp đồng khống. Đừng nói rằng có hợp đồng có biên bản là xong nhé, khi đó Công An vào cuộc đó bạn ạ. 10 tỷ chứ không phải 10 nghìn đâu. Bên công ty mình Sếp chỉ nói có 500tr thôi, nhưng là hỏi làm hợp đồng khống đó.

Thanks bạn nhiều nhiều, mình bây giờ không biết hạch toán sao, chỉ biết xử lý cho sếp vay số tiền đó, thời hạn vay chỉ có 5 tháng , đến lúc đó đại ca giải quyết tất toán khoản vay NH này, chứ mình không biết HT số tiền này đi đâu .

M

Misa Bear

Guest
18/3/17
9
0
1
43
Mình có thắc mắc về hóa đơn , các bạn giúp mình với :

Cty mình có trụ sở ở Bình Thạnh, nhưng có địa điểm kinh doanh ở quận 3,
Hóa đơn đầu vào về sửa chữa VP, mua vé máy bay .... đều ghi địa chỉ ở địa điểm kinh doanh là ở Quận 3,
Như vậy mình có kê khai được không?

N

ngocuc333

Guest
21/12/13
21
4
3
33
Bắc Ninh

Hóa đơn đầu vào về sửa chữa VP, mua vé máy bay .... đều ghi địa chỉ ở địa điểm kinh doanh là ở Quận 3,

N

ngocuc333

Guest
21/12/13
21
4
3
33
Bắc Ninh
trên giấy đăng ký kinh doanh, trên giấy đăng ký thuế đăng ký địa chỉ sao hóa đơn ghi vậy thì được kê khai, không bảo bên kia điều chỉnh lại cho

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM

Bản chất của tờ hóa đơn nó có 3 thông tin quan trọng
Tên công ty
Địa chỉ
MST
3 cái này phải khớp nhau trong cổng thông tin đăng ký quốc gia
Bạn kinh doanh ở địa điểm KD, nếu có Thông tin riêng và khớp nhau thì được còn nếu không khớp là không được

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Thanks bạn nhiều nhiều, mình bây giờ không biết hạch toán sao, chỉ biết xử lý cho sếp vay số tiền đó, thời hạn vay chỉ có 5 tháng , đến lúc đó đại ca giải quyết tất toán khoản vay NH này, chứ mình không biết HT số tiền này đi đâu .
Bạn cứ hạch toán bình thường, Mình hay sử dụng Misa, trong misa bạn tạo thêm khoản mục chi phí để hạch toán và tính toán lãi vay sau này biết chỗ mà loại ra khỏi báo cáo lợi nhuận. Ngoài ra trong phần hạch toán chi phí 635 nó có một lựa chọn là "chi phí không hợp lý" bạn tích vào đó sau này khi tính lãi lỗ của báo cáo nó cũng tự động loại ra. Khỏi mất công thuế học bóc ra thêm mệt. Còn 10 tỷ đó đại ca bạn cứ cầm cứ hạch toán chả sao cả, sau này cần trả NCC thì có cái mà trả, một cái là Bảng CĐKT, 1 cái là Báo cáo lợi nhuận, CĐKT thì cần đúng, lợi nhuận thì loại ra sau phải đau khổ. Mình chỉ suy nghĩ Đại ca của bạn đang cầm 10 tỷ mua sổ số ấy chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA