Xin hỏi trường mầm non tư thục

• Thread starter min520men
  • Ngày gửi
M

min520men

Sơ cấp
24/9/10
48
3
8
TPHCM
Công ty em đăng ký là cty TNH nhưng hoạt động trong lĩnh vực trường mầm non tư thục (dạng ngoài công lập) thì em theo hành chính sự nghiệp hay là theo TT133 và hạch toán thế nào?
Vì theo em biết giáo dục đào tạo dạy học được miễn thuế thì hóa đơn xuất thế nào còn thuế GTGT đều được miễn thuế hết tuy nhiên hoạt động mua bán sách, đồng phục, mua vật liệu nấu ăn trưa thì có bị tính thuế không? Và những thứ đó hạch toán theo dõi ra sao?>
Mong anh chị giúp đỡ giùm em ạ
Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Công ty em đăng ký là cty TNH nhưng hoạt động trong lĩnh vực trường mầm non tư thục (dạng ngoài công lập) thì em theo hành chính sự nghiệp hay là theo TT133 và hạch toán thế nào?
Vì theo em biết giáo dục đào tạo dạy học được miễn thuế thì hóa đơn xuất thế nào còn thuế GTGT đều được miễn thuế hết tuy nhiên hoạt động mua bán sách, đồng phục, mua vật liệu nấu ăn trưa thì có bị tính thuế không? Và những thứ đó hạch toán theo dõi ra sao?>
Mong anh chị giúp đỡ giùm em ạ
Xin cám ơn
Công ty TNHH thiiì kế toán theo Thông tư 133/2016/TT-BTC (từ 01/01/2017, bất kể hoạt đông ngành nghề nào)
Các hoạt động "Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hoá, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp. Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ này cũng thuộc đối tượng không chịu thuế." là không chịu thuế GTGT; các loại "Giáo cụ dùng để giảng dạy và học tập bao gồm các loại mô hình, hình vẽ, bảng, phấn, thước kẻ, com-pa và các loại thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho giảng dạy, nghiên cứu, thí nghiệm khoa học" chịu thuế GTGT 5%; còn lại là chịu thuế GTGT 10%. Lập hóa đơn bình thường, nếu là hoá đơn GTGT lập cho các hoạt đông không chịu thuế GTGT thì dòng thuế suất thế GTGT không ghi, gạch bỏ (theo TT 39/2014/TT-BTC đó).

• Like
Reactions: min520men
M

min520men

Sơ cấp
24/9/10
48
3
8
TPHCM
Cám ơn bạn rất là nhiều để mình tìm thông tư đọc hiểu xem. Như vậy các loại thuế GTGT cho dù 5 hay 10% mà dùng trong hoạt động không chịu thuế GTGT thì toàn bộ đâu được khấu trừ thuế phải không bạn? Còn trường hợp thuế TNDN cũng thuộc diện không chịu thuế phải không?
Thu học phí thì em vẫn ghi phiếu thu bình thường để cuối tháng em mới xuất 1 tờ hóa đơn ghi nhận doanh thu 5113 (miễn thuế TNDN)

M

min520men

Sơ cấp
24/9/10
48
3
8
TPHCM
Bên trường em thu học phí 1 lần bao gồm ăn trưa, sửa (không chịu thuế TNDN, miễn thuế GTGT), có cả cặp và đồng phục tặng kèm trong học phí. Thì khoảng cặp và đồng phục có phải chịu thuế GTGT và TNDN không ạ? Xin cám ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA