Cho mình hỏi định khoản một số cái.

• Thread starter luan.kt
  • Ngày gửi
L

luan.kt

Sơ cấp
12/5/16
12
3
3
34
moitruongdaithanh.com
Hi! Chào mọi người

Mình là dân kỹ thuật mới mở cty riêng nên tự làm kế toán. Nên mới bit sơ sơ nên mọi người chỉ giùm.

- Thứ nhất HD Điện thoại hàng tháng: Nợ 6421 / Có 1111
- Thứ hai mình mới mua TV giá trị: 13tr. Cái này phân bổ sao cho đúng mọi người.

Mong mọi người chỉ giúp. Cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Hi! Chào mọi người
Mình là dân kỹ thuật mới mở cty riêng nên tự làm kế toán. Nên mới bit sơ sơ nên mọi người chỉ giùm.
- Thứ nhất HD Điện thoại hàng tháng: Nợ 6421 / Có 1111
- Thứ hai mình mới mua TV giá trị: 13tr. Cái này phân bổ sao cho đúng mọi người.
Mong mọi người chỉ giúp. Cảm ơn các bạn nhiều

- HĐ điện thoại có thể HT 642. cũng có thể HT vào 627 ( Phụ thuộc vào được dùng ở đâu )
- Mua Ti vi Phân bổ tùy tình hình thực tế của DN ( Phân bổ 1 lần, 2 lần ..) nhưng không quá 3 năm

Nguyenhaminh

Nguyenhaminh

Guest
14/11/16
38
6
8
31
công ty anh điện thoại có được dùng cho bộ phận xưởng sản xuất hay chi dùng cho văn phòng thôi. công ty anh có tính thuế VAT theo phương pháp khấu trừ ko? nếu có thì ghi Nợ tk 133 nữa.
mua TV về anh cảm thấy cần phân bổ cho nhiều năm thì ghi
Nợ tk 242 (phân bổ chi phí dài hạn), 13 tr
Nợ tk 133: thuế GTGT (nếu có) 1.3tr
Có tk 111 hoặc 112 : 14.3 tr
phân bổ cho từng 3 năm
Nợ tk 642 :(bộ phân quản lý) 4.3tr
or Nợ tk 627 (xưởng)
Có tk 242 : 4.3tr

• Like
Reactions: tieusanhr
L

luan.kt

Sơ cấp
12/5/16
12
3
3
34
moitruongdaithanh.com
Mình đang dùng phần mềm Misa, nên mình chơi như thế này có đúng không

Nợ 6413 | Có 1111

Rồi tiếp tục vô công cụ dụng cụ phân bổ đúng k ạ. Sao mình lù mờ quá.

P

Phương QN

Sơ cấp
26/8/16
44
4
8
29
Hải Phòng
@luan.kt E cũng làm Misa, theo em nên hạch toán Nợ 242/Có 111 . sau đó a phân bổ dần vào chi phí ạ. Chứ nếu a cho vào Nợ 6413 rồi lại phân bổ là vào 2 lần chi phí rồi đó

L

luan.kt

Sơ cấp
12/5/16
12
3
3
34
moitruongdaithanh.com
@luan.kt E cũng làm Misa, theo em nên hạch toán Nợ 242/Có 111 . sau đó a phân bổ dần vào chi phí ạ. Chứ nếu a cho vào Nợ 6413 rồi lại phân bổ là vào 2 lần chi phí rồi đó

Bạn có dùng Zalo hay Skype không? Mình muốn hỏi thêm dc ko? Mình là dân kỹ thuật mở công ty ra tự làm nên cái thấy dễ nhưng phải hiểu bản chất vấn đề mới làm dc.

• Like
Reactions: Nguyenhaminh
P

Phương QN

Sơ cấp
26/8/16
44
4
8
29
Hải Phòng
Bạn có dùng Zalo hay Skype không? Mình muốn hỏi thêm dc ko? Mình là dân kỹ thuật mở công ty ra tự làm nên cái thấy dễ nhưng phải hiểu bản chất vấn đề mới làm dc.
Em mới ra trường , làm có mấy tháng a ơi ,còn ngu ngơ lắm ạ . A có gì thắc mắc cứ lên trên diễn đàn đăng, các anh chị có kinh nghiệm dày dặn sẽ giải quyết giúp anh nhiệt tình ạ. E cũng toàn lên diễn dàn để hỏi mng thôi ạ

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Dân kỹ thuật đá lấn sang sang mảng kế toán? :D Hiểu bản chất theo nghĩa cần hiểu không khó nhưng cho vào tài khoản nào thì chả lẽ cứ phải giảng giải từng tí cho 1 người ko biết tí gì về kế toán, có vẻ mệt lắm, bạn nhờ người quen làm hộ cho xong.

Nguyenhaminh

Nguyenhaminh

Guest
14/11/16
38
6
8
31
@luan.kt cho vào 242 rồi mới phân bổ từng kỳ qua 641.

• Like
Reactions: luan.kt
L

luan.kt

Sơ cấp
12/5/16
12
3
3
34
moitruongdaithanh.com
Dân kỹ thuật đá lấn sang sang mảng kế toán? :D Hiểu bản chất theo nghĩa cần hiểu không khó nhưng cho vào tài khoản nào thì chả lẽ cứ phải giảng giải từng tí cho 1 người ko biết tí gì về kế toán, có vẻ mệt lắm, bạn nhờ người quen làm hộ cho xong.

Mình biết một tí bạn à. Chứ k biết chắc k biết gì hỏi luôn :). Tóm lại kế toán k khó, quan trọng hồi giờ làm kỹ thuật thì làm cái gì nó cũng logic, hiểu bản chất của nó. Nó khó hơn kế toán nhiều. Đôi lúc lên mạng cũng không có mà tìm hiểu phải tự nghiên cứu tìm hiểu. Kế toán thì người đi trước chỉ người đi sau, hiểu định khoản thông tư của nhà nước. Phân bổ tài sản CCDC, TSCD, cty sản xuất thì phải tính giá thành này nọ sao cho hợp lý và đúng. Còn BCTC phải có kinh nghiệm làm và xem đúng hay sai. Ra con so cho đẹp là ok.

Mình chỉ hiểu một chút vậy. Thật ra cái gì khó cũng khó ở ban đầu. Khi quen rành rồi người trước chỉ người sau. Chỉ sợ giấu nghề thôi. :D.

• Like
Reactions: Thanh Huy 9x
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Mình biết một tí bạn à. Chứ k biết chắc k biết gì hỏi luôn :). Tóm lại kế toán k khó, quan trọng hồi giờ làm kỹ thuật thì làm cái gì nó cũng logic, hiểu bản chất của nó. Nó khó hơn kế toán nhiều. Đôi lúc lên mạng cũng không có mà tìm hiểu phải tự nghiên cứu tìm hiểu. Kế toán thì người đi trước chỉ người đi sau, hiểu định khoản thông tư của nhà nước. Phân bổ tài sản CCDC, TSCD, cty sản xuất thì phải tính giá thành này nọ sao cho hợp lý và đúng. Còn BCTC phải có kinh nghiệm làm và xem đúng hay sai. Ra con so cho đẹp là ok.

Mình chỉ hiểu một chút vậy. Thật ra cái gì khó cũng khó ở ban đầu. Khi quen rành rồi người trước chỉ người sau. Chỉ sợ giấu nghề thôi. :D.
Làm kỹ thuật cũng có gì là khó? Nếu tôi cũng học kỹ thuật như bạn thì tôi cũng sẽ làm đc như bạn thôi. Vấn đề vẫn là phải học từ đầu, kể cả bạn cho rằng kế toán đơn giản hơn kỹ thuật. Đơn giản đến mấy thì giờ bạn vẫn phải hiểu bản chất của các tài khoản liên quan đến nghiệp vụ bên bạn. Vậy cũng là bạn phải học từ đâu thôi. Ngành nào cũng cần có sự logic của nó, vấn đề là làm được cho logic là phải hiểu bản chất đúng như bạn nói cũng có nghĩa là học từ đầu. Chả phải tự nhiên mà mất 4 năm học đại học của hầu hết các ngành đâu, sau đó còn phải đi làm học thêm kinh nghiệm nữa. Nếu chỉ nói vài câu để hiểu bản chất vấn đề rồi làm được kế toán vậy học đại học làm gì nữa.

• Like
vipayu

vipayu

Trung cấp
6/6/16
53
5
8
34
Theo mình thì HĐ đt cho vô 6427 còn TV thì phải xem mục đích là để làm gì, nếu phục vụ cho việc kinh doanh thì mới cho vô chi phí được, nói chung lúc thuế lên kiểm tra phải có cái TV ở văn phòng thì mới chấp nhận

N242 : nguyên giá TV
N1331: VAT đầu vào
C111: Tổng tiền mua TV

xong hàng tháng hoặc hàng năm (nếu cty nhỏ) thì phân bổ vô chi phí
N642 / C242: Lấy nguyên giá chia cho số năm dự kiến sử dụng (TV thì cỡ 3 hoặc 5 năm)

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Còn để chỉ dẫn hạch toán nghiệp vụ bạn hỏi cũng ko khó.
Cái TV bạn nói là 13 tr. Mình thắc mắc 13 tr của bạn là có thuế hay ko có thuế? Nó được xếp vào công cụ dụng cụ. Vậy bạn phải tìm hiểu quy trình của 1 công cụ dụng cụ ít nhất gồm các bước nào. Mình sẽ nói các bước cơ bản nhất mà hầu hết các nơi đều gặp.
1. Mua về nhập kho: Nợ 153,1331/ Có 111,112
2. Xuất kho phân bổ nhiều lầ: Nợ 242/ Có 153 (Cần xác định thời gian phân bổ theo tháng nhưng ko quá 36 tháng)
3 Trích phân bổ theo tháng: Nợ 642/ Có 242 (Vì chưa hiểu cái TV của bạn làm gì nên mình cứ cho đại vào 642)
Còn tại sao phải phân bổ thì do cái TV đó đem lại lợi ích kinh tế trong nhiều tháng chứ ko phải cho 1 tháng duy nhất vì vậy phải phân bổ giá trị sử dụng hữu ích của nó ra hợp lý với lợi ích kinh tế thu được (trong nhiều tháng).
Đây là cách hiểu đơn giản. Ngoài ra còn nhiều trường hợp xoay quanh cái vụ CCDC này làm đến đâu biết đến đấy.

L

luan.kt

Sơ cấp
12/5/16
12
3
3
34
moitruongdaithanh.com
Làm kỹ thuật cũng có gì là khó? Nếu tôi cũng học kỹ thuật như bạn thì tôi cũng sẽ làm đc như bạn thôi. Vấn đề vẫn là phải học từ đầu, kể cả bạn cho rằng kế toán đơn giản hơn kỹ thuật. Đơn giản đến mấy thì giờ bạn vẫn phải hiểu bản chất của các tài khoản liên quan đến nghiệp vụ bên bạn. Vậy cũng là bạn phải học từ đâu thôi. Ngành nào cũng cần có sự logic của nó, vấn đề là làm được cho logic là phải hiểu bản chất đúng như bạn nói cũng có nghĩa là học từ đầu. Chả phải tự nhiên mà mất 4 năm học đại học của hầu hết các ngành đâu, sau đó còn phải đi làm học thêm kinh nghiệm nữa. Nếu chỉ nói vài câu để hiểu bản chất vấn đề rồi làm được kế toán vậy học đại học làm gì nữa.

Bạn nói đúng. Cảm ơn bạn!

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Bạn nói đúng. Cảm ơn bạn!
Tuy vậy nếu công ty của bạn đơn giản thì bạn vẫn có thể làm kế toán được thôi, cũng ko phải là quá khó. Đối với mỗi dạng nghiệp vụ mới bạn chỉ cần tìm hiểu google về các vấn đề liên quan là có thể làm được. Bạn sẽ làm được chỉ là không nhanh lắm rồi nhưng sau nhiều lần tìm tự tìm hiểu bạn sẽ hình thành dần một cái "khung kiến thức về kế toán". Đừng nghĩ dân kế toán chỉ biết mỗi kế toán, kể cả các vấn đề kỹ thuật cũng đầy người giỏi vì người ta thích và chịu khó tìm hiểu mở rộng kiến thức thôi.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA