Cách hạch toán tiền giao hàng vào chi phí

• Thread starter Phantrucanh
  • Ngày gửi
P

Phantrucanh

Guest
27/3/17
22
2
3
33
Em chào anh chị. Công Ty e là công ty dược phẩm thì khi gửi hàng cho khách bên e chịu tiền cước vận chuyển. Tiền cước thì bên e chỉ có tờ biên bản giao nhận có chữ kí của người nhà xe nhận hàng gửi không có hóa đơn đỏ. Anh chị cho em hỏi là e muốn đưa tiền gửi hàng vào chi phí công ty có được không ạ
Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Em chào anh chị. Công Ty e là công ty dược phẩm thì khi gửi hàng cho khách bên e chịu tiền cước vận chuyển. Tiền cước thì bên e chỉ có tờ biên bản giao nhận có chữ kí của người nhà xe nhận hàng gửi không có hóa đơn đỏ. Anh chị cho em hỏi là e muốn đưa tiền gửi hàng vào chi phí công ty có được không ạ
Em cảm ơn ạ
Trên 200k thì phải có hóa đơn mới là chi phí hợp lệ, bạn cứ chiếu theo đó mà làm :D

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Mỗi lần gửi có biên bản giao nhận hàng và giấy biên nhận cước vận chuyển: bên nhận tiền, bên giao tiền ký nhận. Cũng có thể làm chung vào 1 biên bản ghi rõ nội dung, số lượng gửi, tên tuổi, CMT, ngày tháng, người nhận hàng, người nhận tiền,... vì số tiền nhỏ và khách hàng ko yêu cầu xuất hóa đơn. Tập hợp vào chi phí bán hàng tương ứng với doanh thu bán hàng từng đơn

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Mỗi lần gửi có biên bản giao nhận hàng và giấy biên nhận cước vận chuyển: bên nhận tiền, bên giao tiền ký nhận. Cũng có thể làm chung vào 1 biên bản ghi rõ nội dung, số lượng gửi, tên tuổi, CMT, ngày tháng, người nhận hàng, người nhận tiền,... vì số tiền nhỏ và khách hàng ko yêu cầu xuất hóa đơn. Tập hợp vào chi phí bán hàng tương ứng với doanh thu bán hàng từng đơn
Cước phí vận chuyển công ty chịu chứ ko phải khách hàng chịu nhé

P

Phantrucanh

Guest
27/3/17
22
2
3
33
cước bên công ty e chịu ạ tờ biên bản giao hàng bên e chi ghi tên người nhận, địa chỉ tỉnh nào số kiện hàng. Ký tên của ng gửi và người bên xe nhận hàng ạ. Nhưng bê e ko có hóa đo3n đỏ của nó vì viết mất 10% nữa. Em muốn hỏi có cho tiền đấy vào chi phí công ty đc ko ạ còn thuế thì e ko cần vì đc 10% cũng mất 10% ạ

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Chi phí vẫn phải thể hiện vào sổ sách, khi nào làm tờ khai quyết toán thuế TNDN thì kê phần chi phí đó vào chi phí không hợp lệ. Nhưng mà sao ko lấy hóa đơn? Lấy hóa đơn mất thêm 10% nhưng phần đó sẽ được khấu trừ vào thuế GTGT đầu ra, coi như là ko mất gì cả.

P

Phantrucanh

Guest
27/3/17
22
2
3
33
nếu lấy hóa đơn đỏ thì phần chi phí đó vẫn được đưa vào chi phí hợp lệ chứ ạ

V

VANCHIEN17

Cao cấp