Hóa đơn thương mại có báo cáo thuế được không?

• Thread starter mskhanhvi
  • Ngày gửi
M

mskhanhvi

Guest
15/4/17
2
0
1
34
Mọi người giúp em với ạ.
Tình hình là trong tháng 02/2017 bên công ty em có ký hợp đồng với 1 công ty ở nước ngoài vận chuyển cho họ từ nước ngoài về đến Sân Bay Quốc Tế Nội Bài, bên em xuất hóa đơn thương mại cho họ, thuế suất 0%. (Trong tháng 2 bên em chưa xuất hóa đơn GTGT kèm theo)
Và trong tháng 03/2017 bên em có ký tiếp 1 hợp đồng với họ là vận chuyển cho họ từ KCN ở Hồ Chí Minh ra KCN ở Hà Nội và xuất hóa đơn thương mai, thuế suất 10% ( vẫn chưa xuất hóa đơn GTGT).
Em không biết là hóa đơn thương mại mình có sử dụng để báo cáo thuế được không ạ hay phải xuất kèm hóa đơn GTGT kèm theo thì mới được ạ?
Và bên em làm như vậy là có sai không ạ? Vì sắp đến thơi hạn báo cáo thuế của quí 1 rồi nên hoang mang quá. Nếu sai thì mình khắc phục như thế nào ạ?
Nhờ cả nhà hướng dẫn giúp em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Mọi người giúp em với ạ.
Tình hình là trong tháng 02/2017 bên công ty em có ký hợp đồng với 1 công ty ở nước ngoài vận chuyển cho họ từ nước ngoài về đến Sân Bay Quốc Tế Nội Bài, bên em xuất hóa đơn thương mại cho họ, thuế suất 0%. (Trong tháng 2 bên em chưa xuất hóa đơn GTGT kèm theo)
Và trong tháng 03/2017 bên em có ký tiếp 1 hợp đồng với họ là vận chuyển cho họ từ KCN ở Hồ Chí Minh ra KCN ở Hà Nội và xuất hóa đơn thương mai, thuế suất 10% ( vẫn chưa xuất hóa đơn GTGT).
Em không biết là hóa đơn thương mại mình có sử dụng để báo cáo thuế được không ạ hay phải xuất kèm hóa đơn GTGT kèm theo thì mới được ạ?
Và bên em làm như vậy là có sai không ạ? Vì sắp đến thơi hạn báo cáo thuế của quí 1 rồi nên hoang mang quá. Nếu sai thì mình khắc phục như thế nào ạ?
Nhờ cả nhà hướng dẫn giúp em với ạ.
Chỉ được phép kê khai thuế nếu nó là hóa đơn GTGT, nếu bên bạn không thuộc diện được ưu đãi gì thì đã sai nếu có doanh thu rồi mà chưa xuất hóa đơn

M

mskhanhvi

Guest
15/4/17
2
0
1
34
Chỉ được phép kê khai thuế nếu nó là hóa đơn GTGT, nếu bên bạn không thuộc diện được ưu đãi gì thì đã sai nếu có doanh thu rồi mà chưa xuất hóa đơn
Vậy em phải làm sao bây giờ ạ? Anh chỉ giúp em với ạ!

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Vậy em phải làm sao bây giờ ạ? Anh chỉ giúp em với ạ!
Bạn giải thích rõ xem hóa đơn thương mại của bạn là hóa đơn gì, là xuất khẩu phải không.
Nếu là xuất khẩu thì hóa đơn thương mại là để phục vụ cho Người mua không phải bạn. Bạn cứ xuất (và phải xuất) hóa đơn VAT = 0% (tương ứng với cái Invoice đó nhé) đối với hàng hóa hạn chế nhập khẩu thì bạn phải tính lại giá bán FOB để bù trừ phần thuế Xuất khẩu phải nộp nhà nước nhé, và kẹp trong tờ hóa đơn đó là một đống tờ khai hải quan hàng xuất khẩu, khi đó bạn sẽ được lợi về thuế đầu vào, trong khi thuế đầu ra thấp. Cái này họ khuyến khích xuất khẩu mà. Cái này bạn phải xử lý về ngoại tệ và giá cả nhé.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Trường hợp 1: dịch vụ được xem là tiêu dùng ngoài Vn....> bạn xuất hóa đơn thương mại và khai báo thuế bình thường.
Trường hợp 2: Dịch vụ được xác định là tiêu dùng tại VN: bạn phải xuất hóa đơn GTGT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA