Có được hoàn thuế GTGT khi giải thể doanh nghiệp ?

• Thread starter phuonglan1912
  • Ngày gửi
P

phuonglan1912

Sơ cấp
9/11/12
1
0
1
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi chút...
Công ty mình nhập khẩu hàng về bán nội địa và bán vào khu chế xuất nữa, hiện nay đang còn số thuế GTGT được khấu trừ là gần 90 triệu đồng . Do tình hình kinh doanh khó khăn nên bên mình sắp sửa làm thủ tục giải thể doanh nghiệp .
Cho mình hỏi là khi quyết toán thuế để giải thể thì số thuế GTGT này có được hoàn lại không ah? và áp dụng theo thông tư nào ah?
Khi bán hàng cho khu chế xuất thì bên mình đã làm đầy đủ thủ tục như có hợp đồng, hóa đơn, tờ khai hải quan...
Cảm ơn cả nhà !

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi chút...
Công ty mình nhập khẩu hàng về bán nội địa và bán vào khu chế xuất nữa, hiện nay đang còn số thuế GTGT được khấu trừ là gần 90 triệu đồng . Do tình hình kinh doanh khó khăn nên bên mình sắp sửa làm thủ tục giải thể doanh nghiệp .
Cho mình hỏi là khi quyết toán thuế để giải thể thì số thuế GTGT này có được hoàn lại không ah? và áp dụng theo thông tư nào ah?
Khi bán hàng cho khu chế xuất thì bên mình đã làm đầy đủ thủ tục như có hợp đồng, hóa đơn, tờ khai hải quan...
Cảm ơn cả nhà !
đc hoàn lại nhé

• Like
Reactions: phuonglan1912
N

ngocuc333

Guest
21/12/13
21
4
3
33
Bắc Ninh
1)công ty bạn được hoàn thuế căn cứ khoản 3 điều 13 luật t gtgt số 13/2008/qh12, ngày 3/06/2008, hiệu lực ngày 1/1/2009; luật sửa đổi, bổ sung số 31/2013/qh13 ngày 19/06/2013, hiệu lực ngày 1/1/2014, khoản 5 điều 18 thông tư hợp nhất số 16/vbhn-btc:
"3.cơ sở kinh doanh nộp thuế gtgt theo phương pháp khấu trừ được hoàn thuế gtgt khi chuyển đổi sở hữu, chuyển đổi doanh nghiệp, sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động có số thuế gtgt nộp thừa hoặc số thuế gtgt đầu vào chưa được khấu trừ hết."
2) hồ sơ hoàn thuế căn cứ điều 55 thông tư hướng dẫn số 18/vbhn-btc:
"hồ sơ hoàn thuế bao gồm:
-giấy đề nghị hoàn trả khoản thu NSNN theo mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư này;
- quyết định của cấp có thẩm quyền về việc sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu, chấm dứt hoạt động;
- hồ sơ quyết toán thuế hoặc hồ sơ khai thuế đến thời điểm sáp nhập, hợp nhất, chia, tách, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu, chấm dứt hoạt động."

• Like
Reactions: phuonglan1912
L

langson

Guest
8/11/06
31
0
6
42
Cầu Giấy - Hà Nội
Trường hợp giống công ty bên mình, nhung hiện tại làm quyết toán giải thể cán bộ thuế nói bên mình sẽ không được hoàn thuế . Không hiểu được

T

tmhlove

Guest
25/7/10
1
0
1
39
51/2/4 Đường Số 10
Có bạn nào đã thực hiện hoàn thuế GTGT qua mạng ko ạ, có thể chia sẻ chút kinh nghiệm so với hoàn thuế thông thường như trước đây. Mình cám ơn nhiều ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA