Công Ty Đăng Ký Mã Ngành 4669: Buôn Bán Hay là Được Sản Xuất

• Thread starter Iam.phuc
  • Ngày gửi
I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Hi Anh, Chị, Em,

Cho mình hỏi công ty đăng ký mã ngành nghề 4669 : Bán Buôn chưa phân vào đâu: tinh dầu và hóa chất

Vậy cho Mình hỏi công ty mình chỉ được phép mua tinh dầu về rồi bán lẻ ra thôi chứ không được sản xuất ra đúng không ACE?

VD: Mua 5kg dầu dừa về đóng chai bỏ vô bao bì mang thương hiệu công ty bán cho khách 2 lít=> cái này là sản xuất bán hay chỉ là hàng hóa mua về đóng gói lại thôi
và lấy một ít pha chế với dầu khác thì ra 1 sản phẩm mới ví dụ hỗn hợp dầu dừa và hướng dương=> cái này là sản xuất ra sản phẩm mới nhưng chỉ có đăng ký mã ngành 4669 thì có sao ko.

Cảm ơn nhiều ạ,

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyenanluat

Nguyenanluat

Trung cấp
24/10/16
65
26
18
nguyenanluat.vn
Trong ngành 4669 này chỉ được phép bán buôn, doanh nghiệp bạn muốn nhập nguyên liệu cụ thể là dầu dừa, dầu hướng dương về để pha chế ra sản phẩm khác thì phải phân vào nhóm ngành sản xuất mới đúng. Tuy nhiên phải xác định được nguyên liệu mà doanh nghiệp bạn nhập về để sản xuất dùng trong mục đích gì nữa? Mỹ phẩm, dung dịch tẩy rửa, vệ sinh...Bạn tham khảo Nhóm SẢN XUẤT HÓA CHẤT VÀ SẢN PHẨM HOÁ CHẤT, xem doanh nghiệp mình sản xuất trong lĩnh vực gì để chọn mã ngành cho phù hợp nhé.
20231: Sản xuất mỹ phẩm
Nhóm này gồm:
- Sản xuất nước hoa hoặc nước vệ sinh:
+ Nước hoa và nước vệ sinh,
+ Chất mỹ phẩm và hoá trang,
+ Chất chống nắng và chống rám nắng,
+ Thuốc chăm sóc móng tay, móng chân,
+ Dầu gội đầu, keo xịt tóc, thuốc làm sóng tóc và ép tóc,
+ Kem đánh răng và chất vệ sinh răng miệng bao gồm thuốc hãm màu răng giả,
+ Thuốc cạo râu, bao gồm thuốc dùng trước và sau khi cạo râu,
+ Chất khử mùi và muối tắm,
+ Thuốc làm rụng lông.
20232: Sản xuất xà phòng, chất tẩy rửa, làm bóng và chế phẩm vệ sinh
Nhóm này gồm:
- Sản xuất chất hữu cơ hoạt động bề mặt; - Sản xuất xà phòng;
- Sản xuất giấy, đồ chèn lót, đồ nỉ, dạ,…được bọc hoặc phủ xà phòng hoặc chất tẩy rửa;
- Sản xuất glixerin thô;
- Sản xuất chất hoạt động bề mặt như:
+ Bột giặt dạng lỏng hoặc cứng và chất tẩy rửa ,
+ Nước rửa bát,
+ Nước xả quần áo và chất làm mềm vải.
+ Sản xuất sản phẩm tẩy rửa và đánh bóng:
+ Chất làm nước hoa hoặc chất xịt phòng,
+ Chất tẩy nhân tạo, tẩy lông,
+ Chất đánh bóng và xi cho sản phẩm da,
+ Chất đánh bóng dùng cho gỗ,
+ Chất đánh bóng cho thuỷ tinh, kim loại.
+ Bột nhão hoặc bột khô để lau chùi các sản phẩm bao gồm: giấy, đồ chèn lót, đồ nỉ, dạ, phớt, bông.
Loại trừ:
- Sản xuất hợp chất hoá học phân tách được phân vào nhóm 20110 (Sản xuất hoá chất cơ bản) ;
- Sản xuất glyxerin, các sản phẩm tổng hợp từ dầu mỏ được phân vào nhóm 20110 (Sản xuất hoá chất cơ bản) ;
- Chiết xuất và tinh luyện từ dầu thiên nhiên được phân vào nhóm 20290 (Sản xuất sản phẩm hoá chất khác chưa được phân vào đâu).
Mình đọc tại QĐ337, tuy nhiên nếu có sai sót gì xin được thứ lỗi.
Thân ái!

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Hi Anh, Chị, Em,

Cho mình hỏi công ty đăng ký mã ngành nghề 4669 : Bán Buôn chưa phân vào đâu: tinh dầu và hóa chất

Vậy cho Mình hỏi công ty mình chỉ được phép mua tinh dầu về rồi bán lẻ ra thôi chứ không được sản xuất ra đúng không ACE?

VD: Mua 5kg dầu dừa về đóng chai bỏ vô bao bì mang thương hiệu công ty bán cho khách 2 lít=> cái này là sản xuất bán hay chỉ là hàng hóa mua về đóng gói lại thôi
và lấy một ít pha chế với dầu khác thì ra 1 sản phẩm mới ví dụ hỗn hợp dầu dừa và hướng dương=> cái này là sản xuất ra sản phẩm mới nhưng chỉ có đăng ký mã ngành 4669 thì có sao ko.

Cảm ơn nhiều ạ,
Muốn bán gì thì bán giờ nhà nước không cấm. Nhưng khi bán hoặc sản xuất bây giờ thì phải xem có cần giấy phép con hay không. Ví dụ kinh doanh dịch vụ vận tải thì cần giấy phép của Sở Giao Thông, KD dịch vụ Karaoke thì cần giấy phép của Sở VHTTDL, Sản xuất quân phục cần giấy phép của Bộ Quốc Phòng, Kinh doanh TPCB thì cần giấy phép Sở Công Thương, Mở nhà hàng lại cần giấy phép của Sở Y tế, cung ứng nguyên liệu thực phẩm lại cần giấy phép của Sở NN vậy (giấy VSATTP) nếu bạn chắc rằng sản phẩm của mình không thuộc danh mục bị hạn chế hoặc cần giấy phép con thì cứ sản xuất cứ kinh doanh không có ai cấm, và cũng không có luật nào cấm cả.

nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Khoản 1 điều 7 luật DN số 68/2014/QH13 : " Tự do kinh doanh trong những ngành, nghề mà luật không cấm. " có hiệu lực từ 01/07/2015. Do vậy từ 01/07/2015 bạn đâu cần quan tâm đến mã ngành nữa ( các giấy phép DKKD mẫu mới cũng đã bỏ mã ngành đi rồi )

nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Khoản 1 điều 7 luật DN số 68/2014/QH13 : " Tự do kinh doanh trong những ngành, nghề mà luật không cấm. " có hiệu lực từ 01/07/2015. Do vậy từ 01/07/2015 bạn đâu cần quan tâm đến mã ngành nữa ( các giấy phép DKKD mẫu mới cũng đã bỏ mã ngành đi rồi )

Nguyenanluat

Nguyenanluat

Trung cấp
24/10/16
65
26
18
nguyenanluat.vn
Có sự nhầm lẫn rồi bạn ơi, tự do kinh doanh ngành nghề không có nghĩa là bạn thích kinh doanh hay sản xuất gì thì làm nấy. Mà doanh nghiệp bạn muốn kinh doanh, sản xuất ngành nào thì phải lựa chọn ngành nghề cho phù hợp rồi đăng ký sau đó mới được kinh doanh. GPKD giờ không thể hiện mã ngành nhưng bắt buộc bạn phải kinh doanh theo những mã ngành đã đăng ký khi thành lập công ty.
Ví dụ: Doanh nghiệp bạn muốn kinh doanh thêm ngành bất động sản thì phải phải làm thủ tục bổ sung ngành nghề, thay đổi vốn điều lệ lên 20 tỷ theo Luật Kinh doanh Bất động sản nữa nhé.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: HOAHUONGDUONG@
P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Có sự nhầm lẫn rồi bạn ơi, tự do kinh doanh ngành nghề không có nghĩa là bạn thích kinh doanh hay sản xuất gì thì làm nấy. Mà doanh nghiệp bạn muốn kinh doanh, sản xuất ngành nào thì phải lựa chọn ngành nghề cho phù hợp rồi đăng ký sau đó mới được kinh doanh. GPKD giờ không thể hiện mã ngành nhưng bắt buộc bạn phải kinh doanh theo những mã ngành đã đăng ký khi thành lập công ty.
Ví dụ: Doanh nghiệp bạn muốn kinh doanh thêm ngành bất động sản thì phải phải làm thủ tục bổ sung ngành nghề, thay đổi vốn điều lệ lên 20 tỷ theo Luật Kinh doanh Bất động sản nữa nhé.
Đây không phải nhầm lẫn, mà thực tế nó đúng là như vậy nhé. Vấn đề ở chỗ khi bạn phát sinh 1 tờ hóa đơn mới, tờ Hóa đơn đó nó có yêu cầu 1 loại giấy phép con hay không. Nếu yêu cầu giấy phép con thì phải có giấy phép con, nếu không yêu cầu, thì cứ xuất bình thường chả có ai cấm cản cả. Bạn nói nhầm lẫn, nếu công ty bạn thành lập năm 2016 vậy hóa đơn bạn sẽ xuất những gì và không được xuất những gì. Bây giờ nó nặng ở chỗ giấy phép con còn GĐKKD thì không phức tạp nữa nhé

G

giodongpha

Guest
7/3/16
59
24
18
32
Đây không phải nhầm lẫn, mà thực tế nó đúng là như vậy nhé. Vấn đề ở chỗ khi bạn phát sinh 1 tờ hóa đơn mới, tờ Hóa đơn đó nó có yêu cầu 1 loại giấy phép con hay không. Nếu yêu cầu giấy phép con thì phải có giấy phép con, nếu không yêu cầu, thì cứ xuất bình thường chả có ai cấm cản cả. Bạn nói nhầm lẫn, nếu công ty bạn thành lập năm 2016 vậy hóa đơn bạn sẽ xuất những gì và không được xuất những gì. Bây giờ nó nặng ở chỗ giấy phép con còn GĐKKD thì không phức tạp nữa nhé
Bạn có nhầm ko. GPKD ko có mà bạn dám hoạt động ở lĩnh vực công ty chưa đăng ký ?. Nếu như bạn nghĩ tự do kinh doanh vậy thì nhà nước quản lý doanh nghiệp có mà loạn hết. Nhà nước đâu có ngu.

Nguyenanluat

Nguyenanluat

Trung cấp
24/10/16
65
26
18
nguyenanluat.vn
Hóa đơn bạn được xuất theo đúng những ngành nghề mà doanh nghiệp bạn đã đăng ký và không được xuất tất cả những ngành khác mà doanh nghiệp bạn chưa đăng ký kinh doanh. Ví dụ: Doanh nghiệp bạn chỉ đăng ký mã ngành 6619:
Hoạt động hỗ trợ dịch vụ tài chính chưa được phân vào đâu
Chi tiết: Hoạt động tư vấn đầu tư (trừ tư vấn tài chính, kế toán)

Nhưng bạn xuất hóa đơn là 1 loại mỹ phẩm nào đó đi? Kết quả sẽ như thế nào?

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đúng rồi, trên nguyên tắc cty được kinh doanh các ngành nghề pháp luật không cấm, nhưng ko có nghĩa là ko phải đăng ký đâu bạn.
Trên trang www.dangkykinhdoanh.gov.vn bạn tra cứu theo tên hoặc mã số thuế, đều hiện ngành nghề cty đã đăng ký. Không đăng ký mà xuất hoá đơn coi chừng bị phạt đó.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Cty mình nè xuất các loại hàng hóa chưa đăng ký bao giờ có sao đâu. Xuất cả hóa đơn vận chuyển cũng chả sao, chỉ có điều hóa đơn vận chuyển là phải có giấy phép con

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn đã làm quyết toán thuế bao giờ chưa? Mình chưa thấy bên nào dám xuất hoá đơn với ngành nghề bên cty mình chưa đăng ký đâu ấy. Bạn kiểm tra lại nhé

Nguyenanluat

Nguyenanluat

Trung cấp
24/10/16
65
26
18
nguyenanluat.vn
Cty mình nè xuất các loại hàng hóa chưa đăng ký bao giờ có sao đâu. Xuất cả hóa đơn vận chuyển cũng chả sao, chỉ có điều hóa đơn vận chuyển là phải có giấy phép con
Thế thì bạn cứ xuất đi, sau này truy thu hay phạt gì lúc đó sẽ có kinh nghiệm sau.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Thế thì bạn cứ xuất đi, sau này truy thu hay phạt gì lúc đó sẽ có kinh nghiệm sau.
Truy thu, quy định... xong hết rồi bạn. Ngành nghề cần giấy phép con thì phải có giấy phép con để xuất hóa đơn. Cho nên mình chỉ nhắc giấy phép con rất quan trọng. Ngay cả sản xuất bây giờ xin giấy phép cũng không phải dễ, ở bên ngoài KCN là không cho thành lập mới cơ sở sản xuất cái này phải xin lại giấy phép con. Các bạn làm việc bây giờ cố gắng để ý, Giấy phép cha đơn giản, thì giấy phép con phức tạp

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Công ty mình vừa làm đống giấy phép con đây chứ đâu, dù giấy ĐKKD là giấy cũ, đang còn mã ngành nghề vẫn bắt làm giấy phép con đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA