Mức thuế khoán của các hộ KD không minh bạch

• Thread starter t011
  • Ngày gửi
T

t011

Guest
16/9/15
14
2
3
Mình xin hỏi trường này:

Nhà mình có quán ăn nhỏ, bán phở buổi sáng, thu nhập ko bao nhiêu nhưng bị áp mức thuế khoán 450k/ tháng. Theo điều luật thì hộ KD tự khai mức doanh thu, nhưng đằng này CB thuế tự áp doanh thu và bắt khai theo.
Cách tính của CB thuế.

Một ngày bán được 30 tô x25k/ tô x 30 ngày = doanh thu 22tr500k/ tháng x 4,5% = 1.012k/ tháng. Nhưng CB thuế giảm còn 450k. Mình ko đồng ý vì mức thuế này quá cao so với thu nhập thực tế.

Hơn nữa khi tham khảo về mức thuế khoán của các hộ KD # trong cùng một phường mình thấy có nhiều sai phạm.
Nhiều hộ KD bán đắt hơn so với quán của mình nhưng doanh thu chỉ 8tr/ tháng và mức này thì ko phải chịu thuế khoán. Có những hộ làm dịch vụ cắt tóc, sửa xe, quán ăn, nhưng doanh thu chỉ có 6tr/ tháng.

Điều này là ko công công bằng, mình nghi ngờ CB thuế làm việc ko minh bạch, quan liêu. Trong trường hợp này mình nên hỏi trực tiếp (vạch mặt) CB thuế hay nên làm đơn tố cáo lên chi cục ? Mình đã từng làm đơn khiếu nại về mức thuế không hợp lý nhưng ko được gì, họ ko thèm nhìn vào mức thuế của các hộ KD đó, mà cứ trả lời kiểu" chị bán thì phải đóng thuế, mức thuế đó là hợp lý"

Mình đang tính đến trường hợp gửi đơn tố cáo lên tổng cục thuế TPHCM. Danh sách mức thuế khoán của các hộ KD có đủ làm chứng cớ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

t011

Guest
16/9/15
14
2
3
Cách tính thuế khoán thì mình biết rồi bạn. Vấn đề là CB thuế kìa, quán mình bán ít mà nó áp thuế nhiều. Trong khi mấy hộ KD kia bán nhìu mà nó áp doanh thu thấp để khỏi phải đóng thuế. Mình lập hẳn một list của các hộ đó + mức thuế khoán. Giờ mình muốn tố cáo nó thì nên viết đơn lên chi cục quận hay tông cục thuế tp.

Mình tính cầm danh sách lên, khiếu nại nó trực tiếp nè.

H

Hà Lam 87

Guest
20/4/17
22
3
3
36
Mình viết dài nhưng comment không được nên bạn ko đọc đc.

Bạn nhìn cách tính thì biết là mức bạn nộp đang ở dưới mức quy định đúng không, nếu bạn bán 30 tô/ ngày thì mức thuế GTGT vs TNCN phải từ 1.500 trở lên Vì khoảng 5 % + 2 % = 7 % *doanh thu . (Mình nghĩ nếu bán được dưới 30 tô/ ngày thì bạn sẽ không mở quán làm gì)
Tuy nhiên là cán bộ thuế họ thu bao nhiêu là phụ thuộc vào niềm vui nỗi buồn của họ đối với mỗi quan, tức là dựa trên cảm tình là chính, ko có sự công bằng ở đây. Nhưng nếu bạn muốn kiện họ thì e là không đc vì họ đang thu bạn dưới mức đúng ra phải nộp mà.

H

Hà Lam 87

Guest
20/4/17
22
3
3
36
Hơn nữa khi tham khảo về mức thuế khoán của các hộ KD # trong cùng một phường mình thấy có nhiều sai phạm.
Nhiều hộ KD bán đắt hơn so với quán của mình nhưng doanh thu chỉ 8tr/ tháng và mức này thì ko phải chịu thuế khoán. Có những hộ làm dịch vụ cắt tóc, sửa xe, quán ăn, nhưng doanh thu chỉ có 6tr/ tháng.

Bạn biết tại sao những quán này họ không phải nộp vì được áp mức 8tr vs 6 tr không ? Vì họ chi riêng vài trăm 1 tháng để cán bộ thuế họ áp mức thấp. Ở mỗi địa bàn phường cán bộ sẽ lấy một số quán được ưu ái ở mức thấp để ko phải nộp thuế (thực ra vẫn có lót tay nhưng ko phải lên giấy trắng mực đen) Giống như việc bạn bị công an giao thông bắt ngoài đường, đôi lúc họ thu bạn 100, 200 k và không cần làm biên bản, nhưng vẫn có những trường hợp có đưa tiền cũng ko lấy vì họ đang cần chỉ tiêu, nên họ sẽ lập biên bản để bạn lên kho bạc nộp.
Tóm lại bạn phải tránh đối đầu với họ thì sẽ đc ưu ái để không nằm trong diện lên thớt,

T

t011

Guest
16/9/15
14
2
3
Như đã comment, có nhiều quán bán đắt nhưng họ lại áp mức doanh thu thấp để khỏi phải nộp thuế. Tức là trốn thuế, làm thất thu ngân sách nhà nước. Mình tố cáo họ bao che trốn thuế.
Khu vực của mình , có rất nhiều hộ như vậy. Ko thể nào một tiệm sửa xe với quy khá lớn lại có mức doanh thu 6tr/ tháng. Hay một quán ăn bán 35k/ tô lại chỉ có doanh thu 8 triệu / tháng, ko lẽ một ngày bán 3 tô ? Và có hàng trăm hộ như vậy.

Cho dù ko phải là bao che trốn thuế, thì CB thuế cũng vẫn sai phạm, ko áp đúng mức doanh thu làm thất thu thuế.

H

Hà Lam 87

Guest
20/4/17
22
3
3
36
Như đã comment, có nhiều quán bán đắt nhưng họ lại áp mức doanh thu thấp để khỏi phải nộp thuế. Tức là trốn thuế, làm thất thu ngân sách nhà nước. Mình tố cáo họ bao che trốn thuế.
Khu vực của mình , có rất nhiều hộ như vậy. Ko thể nào một tiệm sửa xe với quy khá lớn lại có mức doanh thu 6tr/ tháng. Hay một quán ăn bán 35k/ tô lại chỉ có doanh thu 8 triệu / tháng, ko lẽ một ngày bán 3 tô ? Và có hàng trăm hộ như vậy.

Cho dù ko phải là bao che trốn thuế, thì CB thuế cũng vẫn sai phạm, ko áp đúng mức doanh thu làm thất thu thuế.

Dẫu biết là vậy, nhưng mình chỉ chia sẻ để bạn hiểu thực tế vấn đề nằm ở đâu, còn bạn đi kiện cán bộ thuế thì như con cóc kiện ông trời, bản thân doanh nghiệp còn lưng làm để nộp thuế cũng là để nuôi 1 bộ máy NN ăn hại thôi. Nhưng dù doanh nghiệp đang nuôi ngyên bộ máy vô tích sự, thì doanh nghiệp vẫn luôn là kẻ yếu, vì pháp luật nằm trong tay họ.

Chúc bạn đủ mạnh để lật được tình thế.

T

t011

Guest
16/9/15
14
2
3
Bạn biết tại sao những quán này họ không phải nộp vì được áp mức 8tr vs 6 tr không ? Vì họ chi riêng vài trăm 1 tháng để cán bộ thuế họ áp mức thấp. Ở mỗi địa bàn phường cán bộ sẽ lấy một số quán được ưu ái ở mức thấp để ko phải nộp thuế (thực ra vẫn có lót tay nhưng ko phải lên giấy trắng mực đen) Giống như việc bạn bị công an giao thông bắt ngoài đường, đôi lúc họ thu bạn 100, 200 k và không cần làm biên bản, nhưng vẫn có những trường hợp có đưa tiền cũng ko lấy vì họ đang cần chỉ tiêu, nên họ sẽ lập biên bản để bạn lên kho bạc nộp.
Tóm lại bạn phải tránh đối đầu với họ thì sẽ đc ưu ái để không nằm trong diện lên thớt,

Có chung chi là có vi phạm rồi bạn. Nếu mình tố cáo , họ sẽ ko ăn được nữa. Nếu chi cục thuế bao che thì còn tổng cục thuế. Tổng cục thuế bao che, thì còn có tòa án dân sự.

Nhà mình chỉ là quán ăn nhỏ. Nếu họ áp thuế mình quá cao, mình sẽ căn cứ vào mức thuế khoán của các hộ KD bên cạnh để khiếu nại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA