Thuế TNCN

• Thread starter thuycp91
  • Ngày gửi
T

thuycp91

Guest
22/4/17
4
0
1
32
Chào anh/Chị!
Em mới học về kế toán thuế nên em muốn hỏi về vấn đề giảm trừ thuế TNCN ạ. Em được biết để có khoản giảm trừ bản thân 9 triệu phải có MST, vậy kế toán công ty phải tự đăng ký và làm thủ tục cho người LĐ hay ntn ạ? Tại sao em thấy trên HĐLĐ ký mức lương bao nhiêu thì vẫn được nhận đủ mức lương bấy nhiêu mà không thấy có khoản bị trừ thuế TNCN ạ. Anh chị chỉ giúp e trình tự với ạ. Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giodongpha

Guest
7/3/16
59
24
18
32
Chào anh/Chị!
Em mới học về kế toán thuế nên em muốn hỏi về vấn đề giảm trừ thuế TNCN ạ. Em được biết để có khoản giảm trừ bản thân 9 triệu phải có MST, vậy kế toán công ty phải tự đăng ký và làm thủ tục cho người LĐ hay ntn ạ? Tại sao em thấy trên HĐLĐ ký mức lương bao nhiêu thì vẫn được nhận đủ mức lương bấy nhiêu mà không thấy có khoản bị trừ thuế TNCN ạ. Anh chị chỉ giúp e trình tự với ạ. Em cảm ơn!
+ Kế toán công ty phải tự đăng ký và làm thủ tục cho người LĐ em nhé. Dù chưa đạt tới mức phải đánh thuế TNCN nhưng kế toán thường làm mã số thuế cá nhân luôn cho nhân viên nhé.
+ Kế toán thường biết cách để phân bổ các chi phí như tiền điện thoại, công tác phí, tiền ăn, tiền tăng ca. Những khoản lương thường được phân bổ vào những khoản này nhằm mục đích làm giảm số tiền thu nhập chịu thuế. Lúc này ko vượt quá 9 triệu đối với người độc thân. Trừ ra thì dưới 0. Vì thế ko phải chịu tính thuế TNCN nhé

T

thuycp91

Guest
22/4/17
4
0
1
32
Dạ em cảm ơn ạ!