Giúp đỡ về Dự toán hạng mục sơn bả

• Thread starter nguyenthuyhihi
  • Ngày gửi
N

nguyenthuyhihi

Sơ cấp
21/10/16
21
1
1
34
Cả nhà ơi cho mình hỏi công ty mình có ký hợp đồng thi công hạng mục sơn bả cho khách hàng. Nhưng khi ký chỉ ghi chung sơn ngoài 100m2 giá là 70.000 m2 ( bao gồm cả nhân công và vật tư ) nên giờ mình không biết phải lấy nguyên liệu sơn, bả vào như thế nào để sau được thuế chấp nhận nữa?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Cả nhà ơi cho mình hỏi công ty mình có ký hợp đồng thi công hạng mục sơn bả cho khách hàng. Nhưng khi ký chỉ ghi chung sơn ngoài 100m2 giá là 70.000 m2 ( bao gồm cả nhân công và vật tư ) nên giờ mình không biết phải lấy nguyên liệu sơn, bả vào như thế nào để sau được thuế chấp nhận nữa?
Bạn xem lại: 70.000đ/m2 chứ. Nếu như bạn viết: giá 70.000 m2 chẳng có ý nghĩa gì !
- Đây là dạng Hợp đồng XL có Đơn giá Tổng hơp ( Vật liệu, nhân công ... thuế ) = 70.000/m2 và tổng khối lượng là: 100m2. DN bạn phải căn cứ vào ĐM lập ra Dự toán cho 100 m2 này để có số liệu chi phí cụ thể.

Hương_Hải

Hương_Hải

Guest
2/3/16
5
0
1
31
Chị ơi chị giải quyết được vấn đề chưa ạ?

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bình thường phải có yêu cầu kỹ thuật cho 100m2 này, ở đây mình tạm chia 100m2 thành 3 phần, 35m2 sơn 2 lớp, 35m2 sơn 3 lớp, 30m2 sơn 1 lớp.
Khách hàng họ yc bạn sơn như vậy thì bạn làm đm cho từng yc 1.
Nói là phải có định mức, nhưng nhiều nơi kỹ thuật người ta ko đưa được đm đó, kế toán toàn phải chừng chừng thôi :D
Chị ơi chị giải quyết được vấn đề chưa ạ?

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bình thường phải có yêu cầu kỹ thuật cho 100m2 này, ở đây mình tạm chia 100m2 thành 3 phần, 35m2 sơn 2 lớp, 35m2 sơn 3 lớp, 30m2 sơn 1 lớp.
Khách hàng họ yc bạn sơn như vậy thì bạn làm đm cho từng yc 1.
Nói là phải có định mức, nhưng nhiều nơi kỹ thuật người ta ko đưa được đm đó, kế toán toàn phải chừng chừng thôi :D
Nói về ĐM ( kể cả ĐM nội bộ ) không thể: (..chừng chừng..) mà phải có Căn cứ ( Nói có sách, mách có chứng ) bạn ạ. Kỹ thuật thì ĐM là nghề của họ kế toán có thể Kiễm tra lại và có nhiều cách để yêu cầu họ đưa chứ.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Nói về ĐM ( kể cả ĐM nội bộ ) không thể: (..chừng chừng..) mà phải có Căn cứ ( Nói có sách, mách có chứng ) bạn ạ. Kỹ thuật thì ĐM là nghề của họ kế toán có thể Kiễm tra lại và có nhiều cách để yêu cầu họ đưa chứ.
Bác toàn làm anh lớn, họ có hệ thống phòng ban đàng hoàng, chuyên trách từng mảng. Nhiều anh vừa và nhỏ, giám đốc làm từ A-Z, đôi khi ko có học hành bằng cấp gì, chỉ biết làm, ướng chừng thôi.
Bởi vậy ngồi mà nói câu chuyện định mức với họ là ko thể có số chính xác được.
Hỏi 1m2 sơn anh gửi em định mức. thì câu trả lời là sơn ..%, bả ...%, nhân công ...%, phụ ....%.
Nếu nói căn cứ lập thì ko có, mà khi "kỹ thuật" cho con số kiểu đó, thì kế toán cũng lấy số liệu kiểu đó.

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
nếu cty mà ko có định mức sẵn thì kế toán tự cân đóng đếm ghi chép vài công trình mẫu thôi bạn ơi. ban căn cứ vào hợp đồng xem đã ký quy trình sơn gồm nhưng loại gì, lấy hàng đó tra với độ phủ lý thuyết sẽ tính được đơn giá, coi yêu cầu kĩ thuật 1 hay 2 lớp tính ra được dm nvl, còn nhân công bạn căn cứ giá thị trường. Cía này thì sẽ ko có số tuyệt đối được, mà qua nhiều công trình mình đúc ra được cái đm nó trong khoảng ntn rồi lấy số trung bình chung thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA