Thu hồi hóa đơn đã kê khai thuế,chưa khai thuế, xuất hóa đơn mới thay thế, kê khai thế nào?

• Thread starter tuanhien69
  • Ngày gửi
T

tuanhien69

Trung cấp
11/2/12
57
0
6
ha noi
Mình có thắc mắc nho nhỏ muon hỏi mọi người: Bên mình có 1 tờ hoá đơn ngày 20/12 đã xuất cho người mua, mãi đến ngày 27/12 mới phát hiện ra Hoá đơn đó viết sai MST người mua. Mình đã xuất 1 tờ hoá đơn khác cho người mua và làm biên bản huỷ hóa đơn trước đó. Đợt kê khai thuế tháng 12 tới này, mình phải khai báo như thế nào?
Cụ thể là khai trên bảng kê mua vào mình ghi là huỷ hay xoá bỏ? khai trên mầu BC26 thì ghi là huỷ hay xoá bỏ?
Mọi người trả lời giúp. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Kê khai hoá đơn huỷ như thế nào?

Mình có thắc mắc nho nhỏ muon hỏi mọi người: Bên mình có 1 tờ hoá đơn ngày 20/12 đã xuất cho người mua, mãi đến ngày 27/12 mới phát hiện ra Hoá đơn đó viết sai MST người mua. Mình đã xuất 1 tờ hoá đơn khác cho người mua và làm biên bản huỷ hóa đơn trước đó. Đợt kê khai thuế tháng 12 tới này, mình phải khai báo như thế nào?
Cụ thể là khai trên bảng kê mua vào mình ghi là huỷ hay xoá bỏ? khai trên mầu BC26 thì ghi là huỷ hay xoá bỏ?
Bạn thân mến
Trường hợp này:
* Tháng 12 bạn viết lại hóa đơn khác và bạn kê khai giảm ở chỉ tiêu [38] số tiên ở H Đ xóa bỏ
* Khi Báo cáo hóa đơn theo mẫu BC26 bsnj ghi cột xóa bỏ ( Nhớ là phải có biên bản xóa bỏ hóa đơn vì lý do ( trong trường hợp này là ghi nhầm mã số thuế
Chúc bạn thành công

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Xuất hóa đơn thấy thế giống như việc bạn thay cái áo cũ mặc cái áo mới về bản chất thì vẫn là con người bạn không ảnh hưởng gì tới thuế GTGT phải nộp cả nên trên bảng kê bán ra bạn kê khai âm số liệu tờ hóa đơn xóa bỏ phần ghi chú ghi " hóa đơn thu hồi " và kê khai dương số liệu tờ hóa đơn thay thế( hóa đơn điều chình cho hóa đơn kia) phần ghi chú ghi " hóa đơn thay thế " là xong.

Ở Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn bạn ghi vào cột xóa bỏ, cột hủy chỉ ứng với các trường hợp hủy theo điều 27 thông tư 153/2010/TT-BTC.

T

tuanhien69

Trung cấp
11/2/12
57
0
6
ha noi

Xuất hóa đơn thấy thế giống như việc bạn thay cái áo cũ mặc cái áo mới về bản chất thì vẫn là con người bạn không ảnh hưởng gì tới thuế GTGT phải nộp cả nên trên bảng kê bán ra bạn kê khai âm số liệu tờ hóa đơn xóa bỏ phần ghi chú ghi " hóa đơn thu hồi " và kê khai dương số liệu tờ hóa đơn thay thế( hóa đơn điều chình cho hóa đơn kia) phần ghi chú ghi " hóa đơn thay thế " là xong.

Ở Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn bạn ghi vào cột xóa bỏ, cột hủy chỉ ứng với các trường hợp hủy theo điều 27 thông tư 153/2010/TT-BTC.
E chưa hiểu phần ke khai trên bảng kê mua vào. Nếu kê khai âm số liệu tờ hóa đơn xóa bỏ và kê khai dương tờ khai xuất lại thì tổng cuối doanh thu và thuế của e không đúng.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

E chưa hiểu phần ke khai trên bảng kê mua vào. Nếu kê khai âm số liệu tờ hóa đơn xóa bỏ và kê khai dương tờ khai xuất lại thì tổng cuối doanh thu và thuế của e không đúng.
Bạn xuất hóa đơn thay thế thì kê trên bảng kê bán ra chứ không phải bảng kê mua vào.

Việc âm dương tương phùng sẽ dẫn tới kết quả cũng như khoảng cách = 0, Có ảnh hưởng gì tới doanh thu và thuế tháng hiện tại đâu mà sai?

Vì dụ hóa đơn bạn xuất sai MST có số 0000001 ngày 01/01/2012 với Doanh thu chưa thuế 100.000.000đ thuế GTGT 10.000.000đ. Sau đó bạn tiến hành xuất hóa đơn số 0000015 ngày 02/08/2012 thay thế cho hóa đơn số 0000001 doanh thu cũng 100.000.000đ thuế GTGT cũng 10.000.000đ.

Khi đó tại bảng kê bán ra của tháng 08/2012 bạn kê khai hóa đơn 0000001 doanh thu là -100.000.000đ, thuế là -10.000.000đ còn hóa đơn số 0000015 doanh thu 100.000.000đ, thuế 10.000.000đ 2 cái này cộng lại Doanh thu = 0, thuế GTGT = 0. Ảnh hưởng thế nào bạn hiền?

T

tuanhien69

Trung cấp
11/2/12
57
0
6
ha noi

Bạn xuất hóa đơn thay thế thì kê trên bảng kê bán ra chứ không phải bảng kê mua vào.

Việc âm dương tương phùng sẽ dẫn tới kết quả cũng như khoảng cách = 0, Có ảnh hưởng gì tới doanh thu và thuế tháng hiện tại đâu mà sai?

Vì dụ hóa đơn bạn xuất sai MST có số 0000001 ngày 01/01/2012 với Doanh thu chưa thuế 100.000.000đ thuế GTGT 10.000.000đ. Sau đó bạn tiến hành xuất hóa đơn số 0000015 ngày 02/08/2012 thay thế cho hóa đơn số 0000001 doanh thu cũng 100.000.000đ thuế GTGT cũng 10.000.000đ.

Khi đó tại bảng kê bán ra của tháng 08/2012 bạn kê khai hóa đơn 0000001 doanh thu là -100.000.000đ, thuế là -10.000.000đ còn hóa đơn số 0000015 doanh thu 100.000.000đ, thuế 10.000.000đ 2 cái này cộng lại Doanh thu = 0, thuế GTGT = 0. Ảnh hưởng thế nào bạn hiền?
em viết nhầm, xin lỗi anh ạ, là bảng kê bán ra mới đúng.
Còn vấn đề này: cái hoá đơn em viết sai là vào ngày 20/12/2012 và ngày 27/12/2012 phát hiện sai và viết luôn 1 tờ hoá đơn khác vào ngày 27 luôn, chưa kê khai thuế.

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Trên bảng kê bán ra, bạn không cần phải kê khai tờ hóa đơn hủy mà chỉ kê khai tờ hóa đơn mới thôi nhé. Còn trên BC26, bạn khai vào mục xóa bỏ.

T

tuanhien69

Trung cấp
11/2/12
57
0
6
ha noi

Trên bảng kê bán ra, bạn không cần phải kê khai tờ hóa đơn hủy mà chỉ kê khai tờ hóa đơn mới thôi nhé. Còn trên BC26, bạn khai vào mục xóa bỏ.
Cám ơn bác vitbauchanhche ạ, nhưng em thấy mấy chị kế toán khác bảo vẫn kê vào bảng kê bán ra bình thường và ghi là viết hỏng hoạc xóa bỏ, không kê doanh thu và thuế, đại loại là vẫn kê vào theo số thứ tự của quyển hóa đơn ấy.

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh

Cám ơn bác vitbauchanhche ạ, nhưng em thấy mấy chị kế toán khác bảo vẫn kê vào bảng kê bán ra bình thường và ghi là viết hỏng hoạc xóa bỏ, không kê doanh thu và thuế, đại loại là vẫn kê vào theo số thứ tự của quyển hóa đơn ấy.

Cái đấy chỉ là BC tình hình sử dụng hoá đơn thôi chứ nhỉ. Còn những hoá đơn bị sai, viết lại nếu chưa kê khai thuế thì chỉ kê HĐ viết đúng thôi chứ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

em viết nhầm, xin lỗi anh ạ, là bảng kê bán ra mới đúng.
Còn vấn đề này: cái hoá đơn em viết sai là vào ngày 20/12/2012 và ngày 27/12/2012 phát hiện sai và viết luôn 1 tờ hoá đơn khác vào ngày 27 luôn, chưa kê khai thuế.
Nếu thay thế trong 1 tháng thì chỉ cần khai báo thuế cái thay thế không khai cái hóa đơn xóa bỏ.
Khi khai báo tình hình sử dụng hóa đơn nhớ khai hóa đơn xóa bỏ vào.

Z

zero89

Sơ cấp
16/3/12
1
0
0
Hà Nội
Thu hồi hóa đơn đã kê khai thuế, xuất hóa đơn mới thay thế, kê khai thế nào?

chỗ em tháng 11 có suất 1 HĐ tiền hàng: 101.305.000đ; thuế GTGT : 10.130.500đ. tháng 11 e kê khai thuế r. đến cuối tháng 11 bên cty kia ngta bảo bọn e suất sai địa chỉ ( vì HĐ ấy dùng và hạch toán ở chi nhánh nên phải viết địa chỉ chi nhánh chứ ko viết địa chỉ của tổng) bọn e đã làm biên bản huỷ HĐ, thu hổi HĐ sai và viết lại HĐ khác tháng 12 (số tiền ko đổi) cho đúng địa chỉ bên chi nhánh. h e đang chuẩn bị kê khai thuế tháng 12 nhưng chưa biết kê ntn.
e định kê như thế này có đc ko ạ?
tháng 12 e kê bình thuởng ( kê cả cái HĐ viết lại), chỉ tiêu [38] : 10.130.500. r khai bổ sung kỳ tính thuế tháng 11/12 chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp - Số đã kê khai: 10.130.500 - Số điều chỉnh: 0 - Chênh lệch: (10.130.500)
đuợc ko ạ? vì chưa kê khai thuế ntnay bao h nên e cũng chả biết tnao! bác nào biết giúp e! Thk ạ!

Z

zero89

Sơ cấp
16/3/12
1
0
0
Hà Nội
Ðề: Viết sai hoá đơn giá trị gia tăng đầu ra điều chỉnh như thế nào?

Cảm ơn bác nhiều ạ! bác làm kế toán lâu năm có thể cho em xin cái trích dẫn trong văn bản pháp luật ( Thông tư, nghị định...) ghi âm trên bảng kê đầu ra đc không ạ? để em nghiên cứu thêm ạ! vì có ng bảo ghi âm, có ng lại bảo ghi bổ sung! e loạn quá! Bác giúp em ạ!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cảm ơn bác nhiều ạ! bác làm kế toán lâu năm có thể cho em xin cái trích dẫn trong văn bản pháp luật ( Thông tư, nghị định...) ghi âm trên bảng kê đầu ra đc không ạ? để em nghiên cứu thêm ạ! vì có ng bảo ghi âm, có ng lại bảo ghi bổ sung! e loạn quá! Bác giúp em ạ!
Văn bản nói cụ thể vấn đề này thì hãy đợi, Trước mắt Bạn vào trang Cục Thuế Tỉnh Ninh Thuận Tham khảo hướng dẫn của Cục Thuế Ninh Thuận để làm theo nhé. Hướng dẫn có sự nhầm lẫn chút xíu là ghi âm hóa đơn thay thế, ghi dương hóa đơn cũ :wall: Làm đúng là ghi âm cái hóa đơn cũ thu hồi, ghi dương hóa đơn mới thay thế. Dòng ghi chú của hóa đơn cũ ghi ; Hóa đơn thu hồi xóa bỏ, khác một chút đối với trường hợp thuế Ninh Thuận hướng dẫn hủy hóa đơn chưa phát hành
V/v lập hồ sơ khai thuế đối với hoá đơn đã lập phải thu hồi huỷ bỏ và lập hoá đơn mới thay thế.
(Công văn số 2861/CT-TTHT ngày 29/8/2012. Trả lời Doanh nghiệp thương mại và dịch vụ vận tải Anh Quân).

Trả lời:

Tại khoản 3 Điều 18 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, quy định:

'3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót...'

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Doanh nghiệp Anh Quân đã xuất hoá đơn giao cho người mua, đã lập hồ sơ và kê khai thuế GTGT vào tháng 12/2011 và tháng 1, tháng 2 năm 2012, phải thu hồi huỷ bỏ do hoá đơn chưa thông báo phát hành và phải lập hoá đơn mới thay thế thì xử lý như sau:

Người bán và người mua lập biên bản và ghi rõ nội dung sai sót phải thu hồi huỷ bỏ hoá đơn (hoá đơn chưa thông báo phát hành), ghi rõ hoá đơn đã kê khai thuế GTGT tại tờ khai ngày..., tháng..., năm... Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định, trên hoá đơn có ghi thêm nội dung trong ngoặc đơn (thay thế hoá đơn số..., ngày, ... theo biên bản ngày, ...).

- Về kê khai thuế: Doanh nghiệp Anh Quân thực hiện kê khai vào bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ bán ra (mẫu số 01-1/GTGT) của tháng lập hoá đơn mới. Khi kê khai vào bảngh kê phải ghi thành 02 dòng như sau:

+ Dòng thứ nhất: Kê khai các chỉ tiêu ký hiệu hoá đơn, số hoá đơn, ngày tháng...của số hoá đơn mới, trong đó: đối với doanh số (cột số 8)thuế GTGT (cột số 9), phải ghi dấu âm; cột ghi chú (cột số 10), phải ghi nội dung 'huỷ hoá đơn số... ngày... đã kê khai tháng...'.

+ Dòng thứ hai: Kê khai lại các chỉ tiêu ký hiệu hoá đơn, số hoá đơn, ngày tháng...của số hoá đơn cũ đã lập sai; trong đó: doanh số (cột số 8) và thuế GTGT (cốt số 9).

Các bạn lưu ý bên mua vào cũng làm tương tự chứ mình thấy rất nhiều bạn cứ khai điều chỉnh bổ sung mà chả hiểu bản chất của vấn đề bỏ áo cũ thay áo mới.

Đối với những đơn vị mua hàng, sau khi nhận hoá đơn mới thay thế của Doanh nghiệp Anh Quân, thực hiện kê khai vào Bảng kê hàng hoá, dịch vụ mua vào (mẫu số 01-2/GTGT). Cách thức kê khai, thực hiện tương tự như Doanh nghiệp Anh Quân nêu trên.

Z

zero89

Sơ cấp
16/3/12
1
0
0
Hà Nội

bác giúp em phân biệt và cho vd cụ thể về Ghi âm và KKBS đc k ạ? khi nào ghi âm? khi nào KKBS ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

bác giúp em phân biệt và cho vd cụ thể về Ghi âm và KKBS đc k ạ? khi nào ghi âm? khi nào KKBS ạ?
Khi sai sót làm tăng hoặc giảm thuế ---> khai KHBS
Khi không ảnh hưởng gì ---> khai thay thế, hoặc ghi âm như trường hợp trên
Bạn xem lại kỹ các trường hợp khai điều chỉnh ở TT28/2011/TT-BTC.

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội
Ðề: Thu hồi hóa đơn đã kê khai thuế,chưa khai thuế, xuất hóa đơn mới thay thế, kê khai thế nào?

nếu đã xé ra rồi thì phải kê khai còn chưa thì ko phải khai trên tờ khai

ptx309

ptx309

Cao cấp
Ðề: Thu hồi hóa đơn đã kê khai thuế,chưa khai thuế, xuất hóa đơn mới thay thế, kê khai thế nào?

tháng nào em cũng viết sai cả chục tờ hóa đơn...70% sai để tại cuốn, hoặc do in sai ( vừa viết tay vừa in ) 30% thường chuyển cho khách hàng rồi mới sai --> biên bản.
chủ yếu là phát hiện sai ngay trong tháng, nên cứ kê khai hóa đơn hủy bth thôi, chứ chưa có gặp tới chuyện ghi âm ghi dương j cả...

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
42
ha noi

Anh chi oi cuu em voi! em cung dang mat tet voi bac Thue day a!
Công ty em co 1 hd thang 10/2012 do ben bán xuat sai ma so thue cong ty nen thang 11/2012 hai ben da lam bien ban huy hoa don xuat hoa do thay the. Em da thuc hien ke khai vao thang 11 nhu sau: HD sai ghi am tien hang tiền thuế. Hóa đơn đúng kê khai bình thường và ghi chu đầy đủ. Tuy nhiê trước khi nghi tết bác thuế gọi lên bắt làm kê khai điều chỉnh theo 01/kkbs. Vấn đề ở chỗ nếu làm như vậy thì em phải nộp tiền thuế nhiều làm khoảng 500 triệu. Em đã giải thích với các bác ý nhưng các bÁC ấy nhất định không nghe a! Em phải làm sao bây giờ vì số tiền qua nhiều. Em mất ăn mất ngủ và không có tết ạ!
Em cảm ơn các anh các chị rất nhiều và kính chúc các anh chi và gia đình năm mới SỨC KHỎE - AN KHANH - THỊNH VƯỢNG!

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam

giời ạ làm kê khai bổ sung là xong sau đó đánh số thuế điều chỉnh vào tháng mà mình chuẩn bị khai báo là ok, nếu không biết làm thì điện cho tôi, 01283191999 tôi bảo cho

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
42
ha noi

giời ạ làm kê khai bổ sung là xong sau đó đánh số thuế điều chỉnh vào tháng mà mình chuẩn bị khai báo là ok, nếu không biết làm thì điện cho tôi, 01283191999 tôi bảo cho

Nhưng mà anh ơi! nếu làm điều chỉnh thì bên em phải nộp thuế nhiều lắm 500triệu cơ a! Em chết mất, ai đó cứu em với! Hiện tại, em đã bị ốm do suy nghĩ nhiều, phải làm sao bây giờ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA