Thuế Thu nhập cá nhân

• Thread starter Quyen94
  • Ngày gửi
Q

Quyen94

Guest
1/6/17
77
8
8
30
văn quán hà đông
Chào cả nhà,cho e hỏi với ạ.Hiện e làm báo cáo tình hình Thuế tncn quý 2 cho nhân viên.Công ty e có 2 nhân viên có mức lương 10trieu.
Vậy cho e hỏi ạ,quý 2 này e cần làm tờ khai thuế tncn cho nhưng nv có mức lương 9tr trở lên ạ?
Tính thuế ntn ạ ? có phải là :
+ các khoản giảm trừ gồm : 9tr giam trừ bản thân.15% tiền thuê nhà trong tổng lương 10tr : 1tr5
=> tổng thu nhập chịu thuế = (10tr+1.5tr)-9tr=2,5tr
thuế tncn pải nộp= 2,5tr*5%=125k
Như thế có đúng k ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Chào cả nhà,cho e hỏi với ạ.Hiện e làm báo cáo tình hình Thuế tncn quý 2 cho nhân viên.Công ty e có 2 nhân viên có mức lương 10trieu.
Vậy cho e hỏi ạ,quý 2 này e cần làm tờ khai thuế tncn cho nhưng nv có mức lương 9tr trở lên ạ?
Tính thuế ntn ạ ? có phải là :
+ các khoản giảm trừ gồm : 9tr giam trừ bản thân.15% tiền thuê nhà trong tổng lương 10tr : 1tr5
=> tổng thu nhập chịu thuế = (10tr+1.5tr)-9tr=2,5tr
thuế tncn pải nộp= 2,5tr*5%=125k
Như thế có đúng k ạ ?
Cty bạn ngoài mức lương trả cho người lao động là 10 triệu còn hỗ trợ thêm tiền thuê nhà là với số
tiền = 15% lương nữa à?

D

DGreen

Sơ cấp
7/4/17
22
6
3
32
Bạn ơi, nếu công ty bạn hỗ trợ trả tiền thuê nhà cho nhân viên thì phần hỗ trợ này phải tính vào thu nhập chịu thuế tncn theo số thực trả hộ nhưng không được vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế chưa bao gồm tiền thuê nhà. Nếu công ty không hỗ trợ thì không tính khoản này vào thu nhập chịu thuế nhé.
Mình thấy bạn hiểu sai một chút, trong TH công ty hỗ trợ tiền thuê nhà và số tiền này đúng bằng hoặc cao hơn 15% thu nhập chịu thuế chưa gồm tiền thuê nhà, không có các dữ kiện khác thì thu nhập chịu thuế của 1 người sẽ là 10tr + 1.5tr = 11.5 tr.
Thu nhập tính thuế là 11.5tr - 9tr = 2.5 tr.
Thuế phải nộp là 2.5tr * 5% = 125k.

Q

Quyen94

Guest
1/6/17
77
8
8
30
văn quán hà đông
Bạn ơi, nếu công ty bạn hỗ trợ trả tiền thuê nhà cho nhân viên thì phần hỗ trợ này phải tính vào thu nhập chịu thuế tncn theo số thực trả hộ nhưng không được vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế chưa bao gồm tiền thuê nhà. Nếu công ty không hỗ trợ thì không tính khoản này vào thu nhập chịu thuế nhé.
Mình thấy bạn hiểu sai một chút, trong TH công ty hỗ trợ tiền thuê nhà và số tiền này đúng bằng hoặc cao hơn 15% thu nhập chịu thuế chưa gồm tiền thuê nhà, không có các dữ kiện khác thì thu nhập chịu thuế của 1 người sẽ là 10tr + 1.5tr = 11.5 tr.
Thu nhập tính thuế là 11.5tr - 9tr = 2.5 tr.
Thuế phải nộp là 2.5tr * 5% = 125k.
b cho mình hỏi với
+.tiền thuê nhà cho nv 6 tháng là 153tr.mình phân bổ cho 6 tháng mỗi tháng 25tr.khoản tiền thuê nhà này dk tính vào cp,có hóa đơn.như thế có được tính vào thu nhập chịu thuế cho nv nữa k b ?
+ Như trên thì thuế phải nộp của 1 nv là 125k,2 nhân viên trong 1 quý sẽ là 750k.
Vậy trong tờ khai thuế tncn mẫu 05kk_tncn mục số 27 sẽ là 750k ? đúng k bạn ?
mình cảm ơn

L

Luxy Hong Ngoc

Guest
18/7/17
1
0
1
37
cùng chủ đề thuế TNCN - Anh chị tư vấn giúp e trường hợp này với ạ: Cty e vốn 100% nước ngoài, bên em có chuyên gia nước ngoài qua làm việc từ tháng 06/2017, hiện tại chưa có giấy phép lao động nên tháng 6 e trả lương và tính thuế TNCN 20%, tháng 7 này có giấp phép lao động nên sẽ tính thuế theo biểu thuế. Trường hợp lao động nước ngoài làm việc không tròn 12 tháng, vậy đến cuối năm 2017, sau khi quyết toán thuế, có được hoàn thuế TNCN đã nộp không ạ? (mức lương của chuyên gia này là 2.000 USD), cách tính số tiền được hoàn thuế ntn ạ? Mong anh chị giúp đỡ, e xin cảm ơn ạ

D

DGreen

Sơ cấp
7/4/17
22
6
3
32
+.tiền thuê nhà cho nv 6 tháng là 153tr.mình phân bổ cho 6 tháng mỗi tháng 25tr.khoản tiền thuê nhà này dk tính vào cp,có hóa đơn.như thế có được tính vào thu nhập chịu thuế cho nv nữa k b ?
-> Như mình có viết vừa rồi, công ty trả tiền thuê nhà cho nhân viên thì phần hỗ trợ này sẽ bị tính vào thu nhập chịu thuế với giá trị ko vượt quá 15% thu nhập chịu thuế chưa bao gồm tiền thuê nhà. Nếu bên bạn chi cho 1 cá nhân 1 tháng 25 triệu thì tính như trên là đúng. (Bên bạn cho nhân viên lương 10tr một tháng ở chung cư cao cấp à??? ^^)
+ Như trên thì thuế phải nộp của 1 nv là 125k,2 nhân viên trong 1 quý sẽ là 750k.
-> Trong mẫu 05kk-tncn (coi nv bên bạn là người cư trú hết)
Mục 27: Tổng TNCT trả cho cá nhân cư trú: là tổng thu nhập chịu thuế của tất cả nhân viên bên bạn dù họ có bị khấu trừ thuế hay không. VD Ngoài thu nhập chịu thuế của 2 nv lương 10 tr nói trên, bên bạn còn có nhân viên khác thì cũng phải công thu nhập chịu thuế của họ vào mục này. Nếu không có ai khác, điền 11.5 tr x 3
Mục 30: Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế là cá nhân cư trú: mục này bạn điền 11.5 tr x 3
Mục 33: Số thuế TNCN đã khấu trừ là cá nhân cư trú: 750k

Q

Quyen94

Guest
1/6/17
77
8
8
30
văn quán hà đông
-> Như mình có viết vừa rồi, công ty trả tiền thuê nhà cho nhân viên thì phần hỗ trợ này sẽ bị tính vào thu nhập chịu thuế với giá trị ko vượt quá 15% thu nhập chịu thuế chưa bao gồm tiền thuê nhà. Nếu bên bạn chi cho 1 cá nhân 1 tháng 25 triệu thì tính như trên là đúng. (Bên bạn cho nhân viên lương 10tr một tháng ở chung cư cao cấp à??? ^^)
-> Trong mẫu 05kk-tncn (coi nv bên bạn là người cư trú hết)
Mục 27: Tổng TNCT trả cho cá nhân cư trú: là tổng thu nhập chịu thuế của tất cả nhân viên bên bạn dù họ có bị khấu trừ thuế hay không. VD Ngoài thu nhập chịu thuế của 2 nv lương 10 tr nói trên, bên bạn còn có nhân viên khác thì cũng phải công thu nhập chịu thuế của họ vào mục này. Nếu không có ai khác, điền 11.5 tr x 3
Mục 30: Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế là cá nhân cư trú: mục này bạn điền 11.5 tr x 3
Mục 33: Số thuế TNCN đã khấu trừ là cá nhân cư trú: 750k
Cảm ơn bạn rất nhiều nhé (y)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA