ĐÓNG BHXH CHO CHỦ SỞ HỮU CTY MTV

• Thread starter thường duy
  • Ngày gửi
T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Chào các bạn, chủ đề này mình từng đọc trên diễn đàn nhưng giờ tìm lại không thấy.
Công ty mình có giám đốc là chủ sở hữu của công ty MTV, trước kia giám đốc có đi làm ở 1 cty khác và đóng bảo hiểm ở đó, giờ ông nghỉ hẳn cty kia để về làm tại cty mình và muốn đóng BHXH.
về lương mình không đưa lương giám đốc vào vậy nên mình có điều thắc mắc sau:
- Giám đốc công ty MTV vẫn đóng bảo hiểm XH được phải không?
- khi tính trích BHXH chi phí này sẽ trừ ra khi tính thuế TNDN, nhưng giám đốc không tính lương thì khoản trích 10.5% tính vào lương của người LĐ thì lúc hạch toán biết làm sao, trừ vào đâu.
Xin được góp ý từ mọi người, và có nên đóng BH cho giám đốc không để mình còn có cách giải đáp với cấp trên cho thảo đáng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Chào các bạn, chủ đề này mình từng đọc trên diễn đàn nhưng giờ tìm lại không thấy.
Công ty mình có giám đốc là chủ sở hữu của công ty MTV, trước kia giám đốc có đi làm ở 1 cty khác và đóng bảo hiểm ở đó, giờ ông nghỉ hẳn cty kia để về làm tại cty mình và muốn đóng BHXH.
về lương mình không đưa lương giám đốc vào vậy nên mình có điều thắc mắc sau:
- Giám đốc công ty MTV vẫn đóng bảo hiểm XH được phải không?
- khi tính trích BHXH chi phí này sẽ trừ ra khi tính thuế TNDN, nhưng giám đốc không tính lương thì khoản trích 10.5% tính vào lương của người LĐ thì lúc hạch toán biết làm sao, trừ vào đâu.
Xin được góp ý từ mọi người, và có nên đóng BH cho giám đốc không để mình còn có cách giải đáp với cấp trên cho thảo đáng.
Theo e thì tiền BHXH của giám đốc cũng k đc tính vào chi phí hợp lí đâu ah. Tất cả (lương, BHXH,...). Chỉ có cách chị đưa vào bảng lương để có cơ sở tính rồi lúc hạch toán thì loại ra sẵn tới hồi QT thì có sẵn k phải lục tìm hay tính toán lại. E làm như z ak hic

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Theo e thì tiền BHXH của giám đốc cũng k đc tính vào chi phí hợp lí đâu ah. Tất cả (lương, BHXH,...). Chỉ có cách chị đưa vào bảng lương để có cơ sở tính rồi lúc hạch toán thì loại ra sẵn tới hồi QT thì có sẵn k phải lục tìm hay tính toán lại. E làm như z ak hic
uh, chắc phải đưa lương vào rồi sau này QT thì loại ra thôi

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
uh, chắc phải đưa lương vào rồi sau này QT thì loại ra thôi
Hacjh toán bình thường cả lương lẫn bảo hiểm, cuối năm loại ra. Nếu là tổ chức ( nhiều ng quản lý ) thành lập, hoặc giám đốc là được thuê thì tất cả đều là hợp lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA