Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán tiền phạt nhân viên

• Thread starter Phương Hạ 111
  • Ngày gửi
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Chào mọi người, cty em thường ko hay phạt trừ lương chỉ duy có 1 lỗi là ko nộp báo cáo tuần cho cấp trên sẽ bị trừ 60k/tuần, vậy khi lập bảng lương tháng đó em định sẽ cho cột trừ lương vào trước cột tổng thu nhập, để khi tính thuế TNCN thì TN chịu thuế sẽ tính trên số lương sau khi giảm trừ lương do phạm lỗi… Còn khi hạch toán thì do đã trừ trước khi tính thuế TNCN nên em vẫn hạch toán như cũ là: Nợ 642, có 334 (là tổng thu nhập sau khi cộng thưởng, trừ phạt, và trước khi khấu trừ bảo hiểm…..)

Nếu em làm nv có hợp lý ko ạ? Vì em cũng xem trên diễn đàn thì hầu hết thấy các anh/chị hướng dẫn đ/khoản là khi phạt thì ghi Nợ 334 , có 711, nếu hạch toán thêm tk 711 cũng khá lằng nhằng

Mọi ng cho em thêm ý kiến với, em xin cảm ơn!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chào mọi người, cty em thường ko hay phạt trừ lương chỉ duy có 1 lỗi là ko nộp báo cáo tuần cho cấp trên sẽ bị trừ 60k/tuần, vậy khi lập bảng lương tháng đó em định sẽ cho cột trừ lương vào trước cột tổng thu nhập, để khi tính thuế TNCN thì TN chịu thuế sẽ tính trên số lương sau khi giảm trừ lương do phạm lỗi… Còn khi hạch toán thì do đã trừ trước khi tính thuế TNCN nên em vẫn hạch toán như cũ là: Nợ 642, có 334 (là tổng thu nhập sau khi cộng thưởng, trừ phạt, và trước khi khấu trừ bảo hiểm…..)

Nếu em làm nv có hợp lý ko ạ? Vì em cũng xem trên diễn đàn thì hầu hết thấy các anh/chị hướng dẫn đ/khoản là khi phạt thì ghi Nợ 334 , có 711, nếu hạch toán thêm tk 711 cũng khá lằng nhằng

Mọi ng cho em thêm ý kiến với, em xin cảm ơn!!
Bạn nên trừ lương trước khi thực nhận. Đừng có tính hết rồi mới trừ.

• Like
Reactions: Phương Hạ 111
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Bạn nên trừ lương trước khi thực nhận. Đừng có tính hết rồi mới trừ.
Vậy mình làm theo cách trừ trước khi tính thuế TNCN đúng ko bạn? Thanks

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Ý mình trên bảng lương hay chứng từ ko nên thể hiện khoản bị trừ.
Vậy mình ko rõ nên làm tn vậy ạ?....tại nếu ko thể hiện trên bảng lương thì sao ra được số chính xác khi trả lương ah? bên cty mình lại thanh toán lương qua ngân hàng

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vậy mình ko rõ nên làm tn vậy ạ?....tại nếu ko thể hiện trên bảng lương thì sao ra được số chính xác khi trả lương ah? bên cty mình lại thanh toán lương qua ngân hàng
Bạn ghi cột giảm trừ. Vậy thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA