Mỗi tuần một chuyên đề

XỬ LÝ KHOẢN NỢ KHÓ ĐÒI TRÊN SỔ SÁCH

• Thread starter Lê Quỳnh 123
  • Ngày gửi
Lê Quỳnh 123

Lê Quỳnh 123

Sơ cấp
23/11/18
25
1
3
28
Chào các anh/ chị! Em có câu hỏi nhờ anh chị giải đáp giúp em với ạ. Bên em có một khoản phải thu mà thu mãi 2 năm rồi miết họ không chịu trả, và bên em xác định coi như mất khoản nợ này. Để xóa khoản nợ này trên sổ sách thì bên em cần làm những giấy tờ gì cho hợp lý và khoản phải thu khó đòi này sau khi xóa em sẽ định khoản như thế nào ạ! Em xin cảm ơn anh chị ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
TH!1.Cái này bạn làm trích lập nợ phải thu khó đòi ( Tỷ lệ trích lập thì theo quy định). Xác định tuổi nợ dựa vào biên bản bàn giao, hợp đồng............ Hàng kỳ làm Biên bản đối chiếu công nợ bảo họ ký vào
Định khoản Nợ 642/C2293
TH2: Xóa nợ: Cái này thì không cần làm BB đối chiếu công nợ, nhưng cần xác nhận của địa phương là doanh nghiệp đã bỏ địa bàn kinh doanh hoặc xác nhận của tòa án DN đó đang làm thủ tục phá sản: N 642/C131
P/S; Của bạn mình nghĩ nên làm theo TH1 ý. Theo dõi đến khi nào xác định được công ty kia đã giải thể hoặc phá sản mới làm xóa nợ

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
đối với các khoản phải thu khó đòi thì bạn cần lập dự phòng theo qui định và hạch toán vào chi phí. Theo dõi khoản phải thu này riêng trong tương lại nếu thu được sẽ ghi nhận lại là thu nhập khác.
Hạch toán thế nào bạn có thể tham khảo TT133 hoặc TT200 để biết cụ thể cách làm nhé
Good luck!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA