XUẤT HÓA ĐƠN CHI PHÍ ĐÀO TẠO NHÂN VIÊN

• Thread starter Kiếp đọc hành
  • Ngày gửi
K

Kiếp đọc hành

Sơ cấp
13/5/19
22
4
3
Em nhờ anh chị tư vấn giúp em trường hợp này với ạ. Công ty em là nhà phân phối của Daikin. Daikin có tài trợ cho nhân viên kỹ thuật bên em đi training. Công ty em sẽ ứng trước tiền học phí cho nhân viên, sau khi nhân viên hoàn thành khóa học, nhân viên sẽ gửi biên lai học phí về cho Daikin. Daikin sẽ chuyển lại tiền học phí này lại cho công ty bên em. Đơn vị đào tạo là Trường Cao đẳng Công Thương.
1. Đối với khoản chi phí đào tạo này, công ty em có phải xuất hóa đơn cho Daikin không?
2. Cty em sẽ hạch toán khoản này là khoản thu hộ, chi hộ hay là một khoản tài trợ?
3. Nhân viên bên em có phải yêu cầu trường cao đăng công thương (đơn vị đào tạo) xuất hóa đơn cho phần chi phí đào tạo này hay không?
Mong nhận được tư vấn từ anh chị, em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Em nhờ anh chị tư vấn giúp em trường hợp này với ạ. Công ty em là nhà phân phối của Daikin. Daikin có tài trợ cho nhân viên kỹ thuật bên em đi training. Công ty em sẽ ứng trước tiền học phí cho nhân viên, sau khi nhân viên hoàn thành khóa học, nhân viên sẽ gửi biên lai học phí về cho Daikin. Daikin sẽ chuyển lại tiền học phí này lại cho công ty bên em. Đơn vị đào tạo là Trường Cao đẳng Công Thương.
1. Đối với khoản chi phí đào tạo này, công ty em có phải xuất hóa đơn cho Daikin không?
2. Cty em sẽ hạch toán khoản này là khoản thu hộ, chi hộ hay là một khoản tài trợ?
3. Nhân viên bên em có phải yêu cầu trường cao đăng công thương (đơn vị đào tạo) xuất hóa đơn cho phần chi phí đào tạo này hay không?
Mong nhận được tư vấn từ anh chị, em cảm ơn.
Chào bạn:
Thực chất công ty bạn không có tài trợ chi phí đào tạo nhân viên nên không phát sinh chi phí , các khoản này là khoản thu hộ, chi hộ
Khi chi tiền , bạn hạch toán
Nợ TK 1388
Có TK 112
Khi nhận lại tiền bạn hạch toán ngược lại
Không xuất hóa đơn
Cao đẵng công thương và daikin làm việc với nhau nhé.

K

Kiếp đọc hành

Sơ cấp
13/5/19
22
4
3
dạ em cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA