Vé thu phí đường bộ có được coi là hóa đơn GTGT?

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
các bạn ơi cho tớ hỏi những tờ vé phí đường bộ , vé gửi xe.... có được coi là những tờ hóa đơn GTGT không ? nếu phải thì nó ghi mỗi số tiền thanh toán thôi , không chia ra phần chưa thuế , phần thuế GTGT thì có được kê khai vào tờ khai hóa đơn GTGT đầu vào không ? nếu kê khai thì kê khai như thế nào nhỉ ?
- có phải bây giờ những tờ hóa đơn bán hàng thông thường không phải kê khai nữa đúng không ?
- những tờ hóa đơn GTGT thuế suất 0 % , hoặc không ghi thuế suất thì vẫn kê khai vào bkê hóa đơn ctừ hàng hóa ,dịch vụ mua vào có đúng không nhỉ ?

- số thuế phải nộp của cty tớ tháng này rất lớn một cách đột biến , nguyên nhân là doanh thu ghi trên hóa đơn đầu ra rất lớn, nhưng thưc tế thì số tiền thu đươc không nhiều như thế , các bạn chỉ giúp làm cách nào để tớ giảm bớt phần thuế phải nộp đi nhỉ ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Vé phí đường bộ, vé gửi xe .... có in do bộ tài chính phát hành hoặc theo CV chấp thuận của tông cục thuế đều được kê khai bạn láy giá vé tính ngược lại thuế GTGT để vào bảng kê.
Hiểu theo kết cấu của bảng kê mẫu 1-2/GTGT bạn sẽ thấy việc kê khai tất cả các loại hóa đơn là bình thường
Thuế phải nộp lớn bạn phải nói rõ hơn vì doanh thu đó là cái gì mới xác định được chứ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
các bạn ơi cho tớ hỏi những tờ vé phí đường bộ , vé gửi xe.... có được coi là những tờ hóa đơn GTGT không ? nếu phải thì nó ghi mỗi số tiền thanh toán thôi , không chia ra phần chưa thuế , phần thuế GTGT thì có được kê khai vào tờ khai hóa đơn GTGT đầu vào không ? nếu kê khai thì kê khai như thế nào nhỉ ?
- có phải bây giờ những tờ hóa đơn bán hàng thông thường không phải kê khai nữa đúng không ?
- những tờ hóa đơn GTGT thuế suất 0 % , hoặc không ghi thuế suất thì vẫn kê khai vào bkê hóa đơn ctừ hàng hóa ,dịch vụ mua vào có đúng không nhỉ ?

- số thuế phải nộp của cty tớ tháng này rất lớn một cách đột biến , nguyên nhân là doanh thu ghi trên hóa đơn đầu ra rất lớn, nhưng thưc tế thì số tiền thu đươc không nhiều như thế , các bạn chỉ giúp làm cách nào để tớ giảm bớt phần thuế phải nộp đi nhỉ ?
@DHH:Bạn tham khảo cv 3267/TCT-CS =>Hướng dẫn kê khai thuế theo TT60-2007/BTC- ở box thuế GTGT cũng có topic nói nhiều về vấn đề này, bạn tìm và đọc tham khảo nhé.
==> Ý 3 bạn nói rõ hơn nhé!!!...mình không hiểu sao lại doanh thu lớnthu tiền ít??????????

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu trên những chiếc vé đó có ghi thuế suất thuế GTGT hoặc có ghi dòng chữ "giá trên đã bao gồm thuế GTGT" thì bạn mới có thể chia ngược lại để tìm ra thuế GTGT đầu vào.

Đúng rồi.

Không ghi thuế suất là không chịu thuế, nếu là loại hóa đơn GTGT thì kê khai vào còn không thì thôi.

Như vậy là bạn bán khống hả? Chúng ta không thảo luận về vấn đề này nhé!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Cũng có thể ý bạn là nợ phải thu khách hàng lớn (xuất hóa đơn nhiều hơn số tiền khách hàng trả???). KHi đã ghi nhận doanh thu, xuất hóa đơn thì bạn phải nộp thuế thôi không còn cách nào khác.

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
Đúng.

ANh chị nào giải thích hộ em cái trường hợp này dc không. Trước đây em vẫn kê HĐ bán hàng thông thường vào tờ kê mẫu 05/GTGT. Em chưa đọc dc cái công văn nào nói về ko phải kê khai HĐ bán hàng thông thường. MOng các bậc tiền bối chỉ giáo!

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Ối!

Xe Cty em mỗi ngày đều phải đi ngang trạm thu phí, đi ngang cầu BT. Và mỗi ngày đều có 3 vé cầu đường như vậy, đã 2 tháng rồi, có rất nhiều vé thì phải làm sao mà khai hết, chẳng lẽ em đem hết đi khai từng vé vào Bảng kê 03... thì sẽ rất dài. Mà trên vé chỉ có tên và MST của cty BECAMEX, có ký hiệu mà k có số chứng từ và dòng chữ "Đã có thuế GTGT".

Em có thể xếp chúng lại, và khai 1 lần với tổng số tiền, tổng số thuế.. (trên 1 dòng) không? - Đương nhiên là trên mỗi vé đều không có ghi ngày.

Và chị Tú Anh ơi, có thể cho em biết luôn là thuế suất VAT của vé "Cước đường bộ" là bao nhiêu không? Trên vé không ghi thuế suất đó!

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Trích từ TU ANH : "Nếu trên những chiếc vé đó có ghi thuế suất thuế GTGT hoặc có ghi dòng chữ "giá trên đã bao gồm thuế GTGT" thì bạn mới có thể chia ngược lại để tìm ra thuế GTGT đầu vào".

Vậy cho em hỏi luôn là toàn bộ phí cầu đường co ghi đã bao gồm thuế GTGT thì thuế gtgt đều là 10% hết sao ( VÌ trên đó không ghi thuế suất nên em không biết ) ?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Vậy cho em hỏi luôn là toàn bộ phí cầu đường co ghi đã bao gồm thuế GTGT thì thuế gtgt đều là 10% hết sao ( VÌ trên đó không ghi thuế suất nên em không biết ) ?
Nếu không ghi thuế suất thì bạn xem thuế suất của loại hình dịch vụ đó quy định là bao nhiêu để chia ngược cho đúng. Thuế suất của dịchvụ vận tải hành khách là 5%.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Nếu không ghi thuế suất thì bạn xem thuế suất của loại hình dịch vụ đó quy định là bao nhiêu để chia ngược cho đúng. Thuế suất của dịchvụ vận tải hành khách là 5%.

Chết rồi.Trước đây nếu trên vé không ghi thuế suất mà e lại tính nó là 10% hết rồi,nếu cơ quan thuế mà hỏi thì e biết làm sao đây?

Chị có thể nói rõ cho e biết là tất cả các loại vé đi đường nếu trên đó k ghi thuế suất thì nó được tính là 5% hết hả chị?

Dam

Dam

Guest

Thông thường vé cầu đường cước đường bộ ghi thẳng vào chi phí, sau này được quy định rõ vé đó phải ghi rõ đã gồm thuế GTGT,
***- số thuế phải nộp của cty tớ tháng này rất lớn một cách đột biến , nguyên nhân là doanh thu ghi trên hóa đơn đầu ra rất lớn, nhưng thưc tế thì số tiền thu đươc không nhiều như thế , các bạn chỉ giúp làm cách nào để tớ giảm bớt phần thuế phải nộp đi nhỉ ?
Việc bạn nói ở đây là thuế TNDN hay là thuế GTGT được khấu trừ và phải nộp?
Việc thuế TNDN hiển nhiên phải căn cứ trên HHDV bán ra, nếu công ty bạn chưa thu đủ số tiền thực tế, thì bạn phải xem rõ lý do vì sao chưa thu đủ, hay không thể thu thì có đủ lý do để phản ánh nỡ khó đoì, Một vấn đề nữa dù bạn đã xuất HD nhưng chưa thu tiền thì vẫn được tính vào thu doanh thu chịu thuế của DN.
*** về phần GTGT đầu ra đầu vào thì căn cứ tình hình phát sinh thực tế HD chứng từ mua vào bán ra của cty bạn mà được trừ hoặc phải nộp, chứ đầu có cách nào để nộp thuế ít, không ai dám làm cách nào để trốn hay nộp thuế ít mà ko có lý!
Than! chúc bạn có hướng giải quyết vẹn toàn cho cty!

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Mọi người ơi! Cho em ý kiến xem, với gần 200 vé gồm Cước Đường bộ và vé cầu đường, thì mình có nên khai thuế không?

Hix! Ngại vì là quá nhiều, khai ra 1 Bảng kê cũng thành mấy trang giấy A4. Nhưng cũng vì quá nhiều thì thuế VAT cũng nhiều, không khai thì uổng lắm!

Làm thế nào nhỉ?!?

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
công ty em cũng có rất nhiều tờ phí đường bộ đó,nhung ko thấy có ghi thuế gì cả.cho em hỏi là những tờ phí đó cho vào chi phí hợp lý dc ko? và cho vào chi phí quản lý ah

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
Đương nhiên là chi phí hợp lý rồi bạn ạh! Chỉ có điều là, mình không biết phải khai VAT thế nào cho ngắn gọn thôi! hix!

Tùy theo xe bạn đi vì công việc gì mà bạn hạch toán nó vào chi phí đó. Nếu đi bán hàng, thì đưa vào 641, nếu là xe đưa rước công nhân, hay đưa sếp đi làm, thì đưa vào 642 thôi.

Mình đang lo là khai VAT với "tụi nó" như thế nào đây! Thuế mà nhìn thấy "sớ táo quân" đó, cũng đủ ghét mình rồi. Mà Sếp muốn khai VAT, mình k biết làm sao cho hay và gọn gàng cả. huhu! Cứu!!!!!!!!!!!

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Không có cách nào khác là phải kê khai từng tờ. Bên mình cũng nhiều lắm nên tháng nào mình cũng kê khai đến 1-2 trang toàn phí cầu đường thôi ( chứ không thì phần mềm kê khai sẽ không chấp nhận ).

Có điều hiện giờ mình cũng chưa khẳng định phí cầu đường ( có ghi đã bao gồm thuế gtgt ) là 5% hay 10% nên mình chỉ tính có 5% thôi. Ai biết thuế suất chính xác này thì thông tin cho mình nhé .

H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
Công ty mình chỉ đưa vào chi phí thôi, k đưa vào báo cáo thuế có sao k?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Lưu ý với các bạn: tờ vé thu phí đường bộ tại các trạm thu phí này không được khai thuế do nó không phải là đối tượng chịu thuế GTGT. Bằng chứng là trên tất cả các tờ vé đều không ghi dòng "đã bao gồm thuế GTGT". Đây là tiền thu lệ phí vào ngân sách nhà nước chứ không sinh lợi nên nó hiển nhiên không thuộc diện chịu thuế GTGT rồi.

Chỉ có vé xe, vé phà, vé máy bay hoặc vé gì đó do các tổ chức doanh nghiệp đăng ký phát hành mới thuộc diện chịu thuế GTGT và khi đó mới khai thuế.

H

hoahuongduong07

Guest
11/1/07
10
1
0
ngôi nhà hạnh phúc
mình thấy bác HYPER nói vậy là chưa chính xác rồi.bẳng chứng là trên tờ cước đường bộ của cty mình đây có ghi giá trên đã bao gồm thuế và có một số cái thì ghi ts 10%.bác làm sao cho tôi tâm phục khẩu phục đi bác.vấn đề tôi đặt ra bây giờ là trên những cái vé đó ko ghi ngày nên tôi ko biết làm sao mà kê khai được, coøn tôi nghĩ tùy từng loại hình DV mà ts khác nhau. nhưng đúng thật ngồi mà kê khai những cái vé đó "mệt phờ râu"

• Like
Reactions: cun_con
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
mình thấy bác HYPER nói vậy là chưa chính xác rồi.bẳng chứng là trên tờ cước đường bộ của cty mình đây có ghi giá trên đã bao gồm thuế và có một số cái thì ghi ts 10%.bác làm sao cho tôi tâm phục khẩu phục đi bác.vấn đề tôi đặt ra bây giờ là trên những cái vé đó ko ghi ngày nên tôi ko biết làm sao mà kê khai được, coøn tôi nghĩ tùy từng loại hình DV mà ts khác nhau. nhưng đúng thật ngồi mà kê khai những cái vé đó "mệt phờ râu"

Vấn đề muôn thuở bác ui! Bên em cũng giống như bên bác, Công ty cũng có khoảng hon chục cái xe tải mà nó chay lòng vòng hết BH-SG-BD-VT-BP vé cước đường bộ cả tháng cũng khôi khối. Cách tốt nhất của em là lập cái bảng kê toàn bộ số vé do mấy ông lái xe chạy vòng vòng phát sinh trong tháng thành một cái bảng kê sau đó cuối tháng cộng nó lại rùi xào nấu chế biến nó thành món ăn trên sổ sách thôi, cái nào 5% em cho nó vào một cột, 10 % em cho nó vào một cột, ngày nào phát sinh em kêu nhân viên kê nó vô, còn có mãy cái vé tháng thì cuối tháng em xuất tiền cho họ mua vé khác rùi lấy cái vé ấy hạch toán thôi!:bigok: cũng không phờ râu đâu bác ơi!!!!

T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Các bác nhầm hết rùi, Phí đường bộ chỉ là một loại phí chứ không phải là thuế. Do vậy không Được kê khai hay khấu trừ khoản này, Nó chỉ được tính vào chi phí thôi. Chuc các bác vui vẻ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA