Thuế nhà thầu đối với khoản vay nước ngoài

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
46
ho chi minh
Công ty minh vay tiền của 1 cty ở Đức 200 ngàn dollar (cty này không thực hiện chế độ kế toán VN ) đã đến ngày trả vốn gốc + lãi vay.Theo minh biết thì phải trả hộ thuế nhà thầu cho khoản lãi vay này (theo Thông tư 05): lãi vay x 10% đúng không ạ?

Mình lên cục thuế TPHCM hỏi về thủ đăng ký nộp thuế thì vô cùng thất vọng bạn à.Nhiều cán bộ tuyên truyền hỗ trợ thuế nói lãi vay thì đâu phải nộp mãi đến khi mình lấy thông tư 05 ra thì họ mới gật gù đồng ý.Hỏi thêm về thủ tục đăng ký thì họ cứ bảo xem thông tư 05

Mình đang dịch tóm tắt hợp đồng
Tờ khai đăng ký thuế

có cần giấy phép hành nghề của tổ chức đó ở nước ngoài và các chứng từ gì khác không các bạn?

Cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vũ Thu Nga

Guest
29/7/07
12
1
0
Hải Phòng
Bạn theo điểm C phần II mục 1 của thông tư 05 này mà làm. Trong đó có ghi chi tiết hồ sơ đăng ký thuế nhà thầu cho đối tượng không thực hiện chế độ kế toán Việt Nam đó.
Tại điểm B phần II mục 2 quy định tỷ lệ % thuế TNDN tính trên doanh thu chịu thuế đối với khoản lãi vay là 10%. Khi bạn trả lãi cho bên nhà thầu nước ngoài, bạn nhớ giữ 10% tiền lãi để trả hộ tiền thuế nhà thầu bên VN cho họ.
Bạn cũng nên nhớ đối với các khoản vay dài hạn thì phải thông qua NHNN. Còn chắc khoản vay của bạn là khoản vay ngắn hạn!!!

S

Suntop

Guest
8/7/07
4
0
0
TPHCM
to tamhuynh! Để mai vào Công ty mình gửi cho Ban file bộ tờ khai thuế nhà thầu nộp cho cơ quan thuế nhé, yên tâm đi, rất đơn giản.
Chúc luôn vui !

cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
mình thêm 1 chút:Bạn chỉ trả tiền thuế TNDN&VAT trên khoản tiền vay tiền lãi vay thôi.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
46
ho chi minh
cám ơn các bạn

Bạn Cold ơi, Thuế nhà thầu đối với lãi vay đâu phải chịu VAT đâu phải không bạn ?

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Đối với khoản lãi vay thì chỉ phải nộp thuế VAT: 10%
Bạn xem hợp đồng vay xem phần thuế nhà thầu của lãi vay là bên nào chịu.Nếu bên Cho vay trả khỏan thuế nhà thầu thì bạn chỉ cân trích 10% giữ lại nộp cho họ.Nếu bên cty bạn phải trả thì bạn phải quy ngược lại từ Net sang Gross đấy.

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Đối với khoản lãi vay thì chỉ phải nộp thuế VAT: 10%Bạn xem hợp đồng vay xem phần thuế nhà thầu của lãi vay là bên nào chịu.Nếu bên Cho vay trả khỏan thuế nhà thầu thì bạn chỉ cân trích 10% giữ lại nộp cho họ.Nếu bên cty bạn phải trả thì bạn phải quy ngược lại từ Net sang Gross đấy.

Hình như bạn nhầm. Vì khoản lãi vay này không chịu thuế VAT (bạn coi lại thông tư 32 về thuế VAT) chỉ chịu thuế TNDN, mức 10%.

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Hình như bạn nhầm. Vì khoản lãi vay này không chịu thuế VAT (bạn coi lại thông tư 32 về thuế VAT) chỉ chịu thuế TNDN, mức 10%.
Uh, mình nhầm.Ko phải VAT mà là thuế TNDN.

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Bạn theo điểm C phần II mục 1 của thông tư 05 này mà làm. Trong đó có ghi chi tiết hồ sơ đăng ký thuế nhà thầu cho đối tượng không thực hiện chế độ kế toán Việt Nam đó.
Tại điểm B phần II mục 2 quy định tỷ lệ % thuế TNDN tính trên doanh thu chịu thuế đối với khoản lãi vay là 10%. Khi bạn trả lãi cho bên nhà thầu nước ngoài, bạn nhớ giữ 10% tiền lãi để trả hộ tiền thuế nhà thầu bên VN cho họ.
Bạn cũng nên nhớ đối với các khoản vay dài hạn thì phải thông qua NHNN. Còn chắc khoản vay của bạn là khoản vay ngắn hạn!!!

TT 05 là thông tư gì vậy? Theo minh phải là TT 85/2007 hướng dẫn ĐKT chứ!!!

M

meohoangsao

Guest
3/1/09
63
0
6
hà nội
to tamhuynh! Để mai vào Công ty mình gửi cho Ban file bộ tờ khai thuế nhà thầu nộp cho cơ quan thuế nhé, yên tâm đi, rất đơn giản.
Chúc luôn vui !

bạn ơi gửi cho mình xin 1 bộ với - mình cũng đang điên cái đầu về thuế nhà thầu đây ah, thanks bạn nhiều nhiều : mushroom22306@gmail.com nhé

M

meohoangsao

Guest
3/1/09
63
0
6
hà nội
Ðề: Thuế nhà thầu đối với khoản vay nước ngoài

nhưng mà em băn khoăn hạch toán thế nào ah, anh chị giúp với, ví dụ lãi phải trả là 10đ, tiền thuế là 2 đ, vây em hạch toán sao đây?

D

Dau Huyen

Guest
20/5/15
20
0
1
bạn ơi gửi cho mình xin 1 bộ với - mình cũng đang điên cái đầu về thuế nhà thầu đây ah, thanks bạn nhiều nhiều : mushroom22306@gmail.com nhé
bạn ơi, có thể cho tớ một bộ về nộp thuế nhà thầu thay người nước ngoài với. Tớ cám ơn bạn nhiều

L

lethuong91

Guest
15/7/14
2
0
1
32
Hà Nội
mọi người ơi, vậy nếu cuối năm không trả được khoản vay nên xin gia hạn và phát sinh phí gia hạn khoản vay. Phí gia hạn này tính thuế nhà thầu kiểu gì ạ?

N

NHU HONG1210

Guest
4/7/17
1
0
1
28
bạn ơi, có thể cho tớ một bộ về nộp thuế nhà thầu thay người nước ngoài với. Tớ cám ơn bạn nhiều[/Q
mấy anh chị ơi, cho em xin bộ về nộp thuế nhà thầu thay người nước ngoài với ạ. Em mới đi làm mà đã bị gặp trường hợp này rồi ạ. huhu

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Cho mình hỏi xíu ạ:
Trong thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/08/2014 về thuế nhà thầu có đoạn: " ....Lãi tiền vay bao gồm cả các khoản phí mà Bên Việt Nam phải trả theo quy định của hợp đồng.” Mình không hiểu lắm chỗ này.
Ví dụ cty mình vay 50.000 USD với lãi suất 1%/ năm. Phí chuyển tiền từ bên cho vay quy định cty mình trả là 50 USD. Vậy khi tính doanh thu chịu thuế nhà thầu , mình chỉ lấy 50.000 x1% hay phải lấy 50.050 x1% ạ.
Xin cảm ơn ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cho mình hỏi xíu ạ:
Trong thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/08/2014 về thuế nhà thầu có đoạn: " ....Lãi tiền vay bao gồm cả các khoản phí mà Bên Việt Nam phải trả theo quy định của hợp đồng.” Mình không hiểu lắm chỗ này.
Ví dụ cty mình vay 50.000 USD với lãi suất 1%/ năm. Phí chuyển tiền từ bên cho vay quy định cty mình trả là 50 USD. Vậy khi tính doanh thu chịu thuế nhà thầu , mình chỉ lấy 50.000 x1% hay phải lấy 50.050 x1% ạ.
Xin cảm ơn ạ
Khoản phí chuyển khoản này theo thông lệ thì bên chuyển tiền phải trả, ngân hàng là người thụ hưởng chứ không phải nhà thầu nên không phải chịu thuế nhà thầu.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Khoản phí chuyển khoản này theo thông lệ thì bên chuyển tiền phải trả, ngân hàng là người thụ hưởng chứ không phải nhà thầu nên không phải chịu thuế nhà thầu.
Vâng em cảm ơn anh. Vì trong hợp đồng vay quy định các khoản phí chuyển tiền này bên cty em phải trả. Sau khi bên nước ngoài chuyển tiền cho vay , họ sẽ phát hành debit note đòi khoản phí này nên em hơi rối chỗ này. Cho em hỏi thêm xíu ạ. Khi bên em làm thủ tục để ngân hàng bên em chấp nhận chuyển trả nợ vay thì bên em sẽ phải thực hiện bảng tính. VD 50.000 USD x1%=500 USD (đây là doanh thu tính thuế). Thuế nhà thầu : 500 USDx5%=25 USD. Khoản tiền em trả về bên kia là : 50.000+ (500-25)=50.475. Vậy 25 USD này, em dùng tỷ giá bán của ngày em thực hiện thanh toán về cho bên nước ngoài để quy đổi ra tiền VND làm căn cứ nộp thuế đúng không ạ? Hay là em căn cứ vào số tiền VND quy đổi ban đầu khi nhận tiền để nhân thuế suất 5% ạ?

Sửa lần cuối:
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
+Về thuế GTGT:
*Căn cứ: Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2013 - Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng
Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT
8. Các dịch vụ tài chính, ngân hàng, kinh doanh chứng khoán sau đây:
a) Dịch vụ cấp tín dụng gồm các hình thức:
- Cho vay;
- Hình thức cấp tín dụng khác theo quy định của pháp luật.
b) Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là tổ chức tín dụng.
Ví dụ 5: Công ty cổ phần VC có tiền nhàn rỗi tạm thời chưa phục vụ hoạt động kinh doanh, Công ty cổ phần VC ký hợp đồng cho Công ty T vay tiền trong thời hạn 6 tháng và được nhận khoản tiền lãi thì khoản tiền lãi Công ty cổ phần VC nhận được thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

= > Như vậy: hoạt động cho vay phát sinh lãi cho vay thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT

+Về thuế TNDN
+ Điều 13. Thuế thu nhập doanh nghiệp Khoản 2aThông tư số 103/2014/TT– BTC ngày 06/08/2014 hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.
Tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế đối với ngành kinh doanh: 5%

= > Như vậy: hoạt động cho vay phát sinh lãi cho vay thuộc đối tượng chịu thuế TNDN 5%
*Công văn 7991/CCT-NVDT TTHT V/v Thuế nhà thầu lãi vay 22/10/2014

+Về Kê khai thuế nhà thầu
*Căn cứ:
  1. Tiết a Khoản 3 Điều 20 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế quy định khai thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) đối với nhà thầu nước ngoài, nhà thầu phụ nước ngoài
  2. Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam (gọi tắt là thuế nhà thầu)
*Theo đó:
– “Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu là loại khai theo lần phát sinh thanh toán tiền cho nhà thầu nước ngoài và khai quyết toán khi kết thúc hợp đồng nhà thầu.

– Trường hợp bên Việt Nam thanh toán cho Nhà thầu nước ngoài nhiều lần trong tháng thì có thể đăng ký khai thuế theo tháng thay cho việc khai theo từng lần phát sinh thanh toán tiền cho Nhà thầu nước ngoài.”
– Trường hợp Doanh nghiệp ký hợp đồng với tổ chức nước ngoài cung cấp dịch vụ quản lý cho Doanh nghiệp thì khi thanh toán tiền cho tổ chức nước ngoài, Doanh nghiệp phải tính, khấu trừ, kê khai nộp thuế nhà thầu
– Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười), kể từ ngày thanh toán tiền cho tổ chức nước ngoài. Thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

*Chi tiết tại: Công văn 9038/CT-TTHT năm 2014 kê khai thuế nhà thầu Hồ Chí Minh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA