Một quyết định khó về việc học kiểm toán?

• Thread starter fallingangelvy
  • Ngày gửi
F

fallingangelvy

Guest
24/9/07
17
0
0
36
TPHCM
Anh chị ơi cho em hỏi vấn đề này như thế nào ? em khó quyết định quá.

+ Hiện tại em là sinh viên năm thứ nhất của RMIT về Commerce(Thương mại). Trường của em ko có chuyên ngành kiểm toán. Em đang có ý định chuyển qua FTMS để học CAT và ACCA. Mới đầu em định học 2 trường song song cùng lúc nhưng mà số tiền quá lớn nên bố mẹ ko thể cho học nổi.

FTMS CAT 3.700 USD + ACCA 8.000 USD= 11.700 USD

RMIT : Diploma 8000 USD+ Bachelor 10.000 = 18.000 USD

Em chỉ có thể chọn một trong 2 thôi bởi vì ngoài vấn đề tiền bạc còn vấn đề về học khó khăn của cả 2 bên nữa. Bên RMIT nếu em rớt một môn phải đóng lại 10 triệu. Xét về cơ hội thì nếu lấy được ACCA kiểm toán thì cơ hội sẽ đến với em nhiều hơn là bên RMIT. Sinh viên RMIT ra làm việc với lương trung bình cỡ 350 USD với số tiền bỏ ra là quá nhiều(18.000 USD) thật sự là ko đáng.

+ Nếu em quyết định học bên FTMS thì em phải bỏ RMIT bởi vì em muốn để dành tiền để học CAT và ACCA. Như vậy em sẽ ko có bằng Cao Đẳng hoặc là Đại Học mà chỉ có chứng chỉ kiểm toán quốc tế thôi. Em sợ là ko có bằng đại học hoặc cao đẳng sẽ khó khăn cho tương lai sự nghiệp của em sau này.

* Em nghĩ mãi mà ko biết chọn thế nào, xin anh chị lớn tuổi có kinh nghiệm chỉ bảo em út ^___^.

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

fallingangelvy

Guest
24/9/07
17
0
0
36
TPHCM
* Nói thêm là về vấn đề tiếng anh thì ko có là vấn đề gì với mình cả. Mình cũng siêng học, cũng có thể chịu được áp lực khi học kiểm toán.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
* Nói thêm là về vấn đề tiếng anh thì ko có là vấn đề gì với mình cả. Mình cũng siêng học, cũng có thể chịu được áp lực khi học kiểm toán.

Chào bạn, Mình cũng mới tìm hiểu ACCA qua diễn đàn này. Mình tháy trường họp này của bạn có thể có 1 giải pháp này. Bạn nói là trình độ tiếng anh tương đối ổn phải không. Để pass qua các paper của ACCA không nhất thiêt ban phải tham gia học tại FTMT. Tât nhiên là nếu bạn có điều kiện thì tôt hơn. Tó thấy trên diễn đàn các bạn đang bàn về việc tự học hoặc online đó bạn. Như vậy thì sẽ tiêt kiệm chi phí rất nhiểu. Như vậy bạn vừa học đựoc ở RMIT và vừa có thể đạt đựoc ACCA. Vấn đề quan trọng là ở chính bản thân bạn. Muốn đạt được nguyện vọng bạn phải nỗ lực rât nhiều, phải khổ luyện.
Chỉ cần ta muốn là ta có thể làm được
:pepsi: Khà...khà.... ngon dễ sợ luôn! Làm quai không?

M

Maiden

Guest
21/7/07
39
0
0
38
HCM
Anh chị ơi cho em hỏi vấn đề này như thế nào ? em khó quyết định quá.

FTMS CAT 3.700 USD + ACCA 8.000 USD= 11.700 USD

RMIT : Diploma 8000 USD+ Bachelor 10.000 = 18.000 USD

_^.
Vấn đề thực sự của bạn là : "Bạn quyết định làm j trong tương lai? "
Nếu bạn thích những công việc thuộc lĩnh vưc thương mại, kinh doanh ... thì bạn nên chon RMIT

Nếu quyết định của bạn liên quan đến Kế toán, tài chính.. thì nên chọn FTMS.

Việc còn lại là nỗ lực đi theo con đường của bạn mà thôi, ko liên quan j đến bằng cấp hay tiền bạc cả. Nếu ý định của bạn là đi theo đường nào kiếm được nhiếu tiền hơn thì mình chịu chả giúp j dc bạn (vì theo quan điểm của mình nó thuộc về năng lực)

D

dsdpn29

Guest
25/9/06
11
0
0
43
HN
Vấn đề thực sự của bạn là : "Bạn quyết định làm j trong tương lai? "

Dong y la neu ban muon la duoc.
Thoat nhien, toi nghi la hoc cai ACCA la thuc dung nhat, nhung nghi cho cung, o vn minh con qua thien ve bang cap, nen ban cung can fai co mot cai bang nao do.
Mot so ban dua ra y kien la hoc RMIT lay bang dai hoc va dang ky thi ACCA day la mot giai phap hay.
Ban cung co the nen thi vao mot truong dai hoc vn nao do, roi hoc ca ACCA cung mot luc
Mot giai phap nua la ban hoc dai hoc vn nhung la tai chuc thoi, hoc FTMS ACCA roi vao lam mot cong ty kiem toan nao do trong Big 4, the la ok, nhung ta ko quan trong ban hoc tai chuc hay chinh qui, voi Big 4, ban co ACCA la ok roi.
Chuc ban thanh cong va tin tuong vao chinh minh

M

Maiden

Guest
21/7/07
39
0
0
38
HCM
Mot so ban dua ra y kien la hoc RMIT lay bang dai hoc va dang ky thi ACCA day la mot giai phap hay.
Ban cung co the nen thi vao mot truong dai hoc vn nao do, roi hoc ca ACCA cung mot luc
Mot giai phap nua la ban hoc dai hoc vn nhung la tai chuc thoi, hoc FTMS ACCA roi vao lam mot cong ty kiem toan nao do trong Big 4, the la ok, nhung ta ko quan trong ban hoc tai chuc hay chinh qui, voi Big 4, ban co ACCA la ok roi.

Mình nghi vua học đại học vùa học ACCA là quá cầu toàn
Ban chỉ nên theo duổi 1 mục đích thôi
thêm nưa học ACCA ko phải là bạn muon là thi đậu dc
7 dến 10 môn/học kì học đại học + ACCA = "quá sức"
Lại thi gần như cùng lúc nữa (Cái này cần suy nghĩ lại)

Còn trường hợp học tại chức lại còn chán hơn, vì cái bằng này hầu như chả có ai công nhận nó thật sự. Nếu bạn đã đăt mục tiêu là Big 4 thì chỉ nên học 1 minh ACCA thôi (vừa tập trung dc, vừa cha can cái tại chức làm j)

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Mình có một lời khuyên là hãy học xong đại học sau đó thi vào Big4. Họ sẽ cho bạn đi học ACCA.

Không nhất thiết phải thu thập thật nhiều bằng cấp trước khi đi làm. Đối với Nghề kiểm toán thì kinh nghiệm và tư duy logic nhiều khi quan trọng hơn bằng cấp.

vn999vn

vn999vn

Guest
9/3/07
80
0
0
Em Mờ Tê-Tê Rê
Học cho có cái bằng trước bạn à!
Sau này đi làm rồi thì có thể bổ sung sau, đâu nhất thiết phải học cả hai cùng 1 lúc!!

F

fallingangelvy

Guest
24/9/07
17
0
0
36
TPHCM
Mình chọn con đường rồi bạn ạ. Sau khi finish CAT xong nếu cơ hội đi làm những công ty tốt thì sẽ làm ngay. Nếu gặp một chút khó khăn ở đây nghĩa là khó để xin việc. Mình sẽ học tiếp ACCA một cho tới 2 môn đầu- Pass 2 môn đầu với một số điểm tương đối cao. Sau đó sẽ đi làm có lẽ sẽ được chú ý hơn^^. Thêm vào đó cố gắng rèn khả năng tiếng anh cho tốt. Mình nghĩ vậy là ok rồi.

Cái cách mà học RMIT xong sau đó học thẳng ACCA thì mình cho là hơi khó. Bởi vì qua các anh chị đi trước nói RMIT dạy về thương mại nghĩa là chung chung. Môn Accounting của mình có 2 subject thôi bạn ạ, mình nói thật sự đấy(Introductory Accounting và Manager Accounting) vậy làm sao mà học thẳng ACCA được. Mình có mấy bạn học đại học kế toán-kiểm toán vn có khả năng tiếng anh tốt nhưng phải quay xuống học lại CAT bởi vì nắm kiến thức ko kĩ. Mình nghĩ hiện tại đối tương ko học CAT mà học thằng ACCA đa phần là kế toán trưởng hoặc người có 3 hoặc 4 năm kinh nghiệm mới có thể học thẳng. Thế thì tại sao ko bắt đầu học chương trình CAT được thiết kế cho những người bắt đầu với kế toán kiểm toán. Hệ thống chương trình CAT này vừa kết hợp thực tế + lẫn lý thuyết. Vậy thì khi học ACCA sẽ bớt khó khăn hơn.

Học RMIT + học CAT và ACCA thậm chí có thời gian cũng ko chịu nổi tiền bạn ạ. Bạn mình học IT bên RMIT năm cuối rồi đang học CAT bên này, hắn nói cố lết để lấy bằng RMIT chứ bây giờ bỏ thì uổng. Rất nhiều bạn học RMIT thương mại cao đẳng - đại học cũng đang học chương trình CAT bên FTMS.

Còn việc học kiếm thêm một bằng cấp đại học Việtnam nữa thì mình cũng đang suy nghĩ cái này. Tuy nhiên, nếu cảm thấy quá sức mà ko được cái gì , nghĩa là cái bạn học chẳng giúp được gì cho kế toán-kiểm toán thì mình sẽ ko học. Bên trong FTMS, có anh bạn có bằng đại học Cơ Khí bên Bách Khoa học thêm kiểm toán thì khi đi làm chỉ theo có một ngành thôi. Làm sao mà có thể làm cơ khí và kiểm toán chung được khà khà ^^. Có anh có bằng cấp về IT rồi , đồng ý trong ACCA có 2 môn dính tới IT nhưng đâu hẳn dính hoàn toàn đâu. Mình nghĩ kiếm nhiều bằng thì cơ hội mở rộng thôi, nghĩa là ko làm kiểm toán có thể qua làm ngành khác, tuy nhiên bạn chỉ có thể làm một ngành thôi.

Mình nghĩ xu hướng trong tương lai, công ty kiểm toán có lẽ thích tuyển người có bằng cấp CAT sau đó đào tạo ACCA hơn bởi vì họ ko phải tốn tiền cho khóa học CAT. Những người đã học qua CAT nền tảng căn bản có lẽ đã cứng hơn rất nhiều bởi vì được học Accounting của UK và Việtnam. Chị mình đang theo học ở đó cho biết thầy FTMS dạy song song 2 bên.

Nói tóm lại cái khó của mình bây giờ là mình lo học CAT xong ko có việc làm ngay để lấy kinh nghiệm học ACCA. Chứ có ACCA rồi đếch sợ thằng nào nữa hà hà hà. Mấy đứa bạn mình bên Malaysia hay là Singabore cho biết bằng ACCA rất được trọng dụng. Đó là Professional Paper, có nó bạn là super accountant rồi.

F

fallingangelvy

Guest
24/9/07
17
0
0
36
TPHCM
* Cái đối tượng học CAT mà ko có bằng Cao Đẳng hay Đại học có lẽ hơi hiếm bởi vì chương trình CAT hay ACCA chỉ mới bắt đầu có khóa cho Public tháng 9 vừa rồi thôi. Cái này mình hỏi ở 2 bên Vietsourcing và FTMS đều trả lời như vậy. Vì thế khóa mình học sắp tới 5/11 ở FTMS sẽ là khóa thứ hai. Mình có cảm giác mình là mình ở trong lớp đàn anh đàn chị đầu tiên cho khóa học này vậy^^. Năm nay cũng là năm nở rộ nhu cầu kế toán-kiểm toán quốc tế mà. Vì thế bằng cấp CAT cũng ít, ACCA lại còn ko có ai nữa. Sao chúng ta ko thử cơ hội này?

* 9 môn học chuyên ngành về kiểm toán trong 1 năm rưỡi mà ko có nghỉ hè = bằng thời gian bạn học đại học chuyên ngành về kiểm toán rồi. Đại học có nghỉ hè bạn ạ.

M

Maiden

Guest
21/7/07
39
0
0
38
HCM
Chúc mừng bạn đã chọn được con đường riêng của bạn.
Hy vọng bạn theo đuổi nó đến cùng.

H

huynamol

Guest
21/1/08
6
0
0
TP HCM
Bạn đừng lo nhé! Học CAT không có nghĩa là bạn không có bằng đại học đâu!

Thứ nhất: học CAT thì sau 1.5 năm thì đi làm được rồi. Nghe nói thực tập Big Four lương khoảng 4 triệu (khoảng 200 USD). Đầu tư 3.700 để mỗi tháng kiếm ít nhất 200 USD cũng ít rủi ro hơn nhỉ :).

Thứ 2: Học CAT xong thì học thêm 6 môn ACCA (1.5 năm) thì làm bài luận Oxford Brookes. Lúc đó thì tha hồ nhé, được cả 2 rồi còn gì. Nếu muốn học cao lên thì 5 môn nữa là có ACCA.

Tính theo cách trên thì 3 năm có bằng đại học! Quá lợi! :)

Chúc bạn có sự lựa chọn tốt nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA