Mỗi tuần một chuyên đề

Làm thế nào để biết Công ty đó đang hoạt động?

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Chào cả nhà!

Công ty e có mua một mặt hàng ở một công ty A,nhưng công ty này không có hoá đơn mà lại nhờ công ty B xuất Hoá đơn cho CTY của em.Bây giờ sếp muốn biết công ty B đó có thật sự hoạt động kinh doanh hay không mà e kiếm hoài cũng k ra.

Anh chị nào có kinh nghiệm về việc tìm kiếm này thì chia sẻ với e với.Em đang cần gấp.

Cám ơn cả nhà trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Hiện tại thì mình chỉ biết tìm bằng cách lên trang Web Tổng cục thuế tìm thông tin tham khảo về đối tượng nộp thuế, tra cứu dựa vào tên hoặc mã số thuế đã biết. Hoặc bạn có thể lên Web của Sở thương mại để tra cứu dựa vào số DKKD in trên con dấu của cty đó.

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
bạn có thể xem hóa đơn đó của cục thuế nào và cứ gọi thẳng đến cục thuế đó để hỏi

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Chào cả nhà!

Công ty e có mua một mặt hàng ở một công ty A,nhưng công ty này không có hoá đơn mà lại nhờ công ty B xuất Hoá đơn cho CTY của em.Bây giờ sếp muốn biết công ty B đó có thật sự hoạt động kinh doanh hay không mà e kiếm hoài cũng k ra.

Anh chị nào có kinh nghiệm về việc tìm kiếm này thì chia sẻ với e với.Em đang cần gấp.

Cám ơn cả nhà trước.

Bạn vào đây nhé: http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=26051 sau đó nhập MST của đơn vị cần tra cứu

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Mình đã làm thử rồi nhưng không ra bạn ạ.Mình đã đánh thử MST và địa chỉ của Công ty mình luôn mà sao nó vẫn k ra.
Có bạn nào có cách nào khác k giúp mình với.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Mình đã làm thử rồi nhưng không ra bạn ạ.Mình đã đánh thử MST và địa chỉ của Công ty mình luôn mà sao nó vẫn k ra.
Theo tôi, cái này là do bạn phải tính toán trước. Trước đây, tôi cũng vào tình trạng như bạn. Sau khi thực hiện hợp đồng xong yêu cầu xuất hóa đơn thì mới biết công ty họ đã bị thu dấu, đang chờ giải thể. Họ có yêu cầu để cho Công ty khác xuất hóa đơn và bên tôi đã đồng ý với điều kiện:
+ Cung cấp đầy đủ giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký mã số thuế đầy đủ (kèm bản chính để đối chiếu)
+ Sau đó, làm lại Hợp đông với bên cung cấp là bên Công ty sẽ xuất hóa đơn cho mình. Thế là ok
Bạn xem có áp dụng được với công ty bạn không nhé. Chúc thành công
:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,624
620
113
The Capital

Mình vẫn kiểm tra được bình thường mà, bạn chỉ cần gõ mã số thuế và tên công ty đầy đủ, dùng font Unicode là Ok thôi!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào cả nhà!

Cám ơn cả nhà trước.

Sao bạn lại nhận hóa đơn của B vậy? Cái này sao giống A thì trốn doanh thu, B thì bán hóa đơn quá. Bi giờ B có thể hoạt động, nhưng 1 thời gian ngắn sau B bỏ trốn thì kẹt sau này đó. Careful bạn ơi.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Sẳn đây mấy bạn cho mình hỏi luôn. Nếu mình giao dịch với một doanh nghiệp có con dấu, giấy phép kinh doanh hẳn hoi. Nhưng thời gian sau, khoản 2,3 năm sau thì Công ty mình mời qua để xử lý vì doanh nghiệp này có hiện tượng mua bán hóa đơn. Nhưng cty của mình có giao dịch, hợp đồng hẳn hoi. Như vậy thì Cty của mình có bị xử lý gì không?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nếu bạn chứng minh được là công ty mình không "đồng phạm" thì chẳng có lý gì để bị phạt cả.

Chứng minh điều này vừa khó, vừa mất thời gian (nhất là khi bên cung cấp hóa đơn đã bị công an tóm vì tội mua bán hóa đơn). Hay nhất là nên tự bảo vệ cho mình trước khi xảy ra mọi việc.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Chứng minh điều này vừa khó, vừa mất thời gian (nhất là khi bên cung cấp hóa đơn đã bị công an tóm vì tội mua bán hóa đơn). Hay nhất là nên tự bảo vệ cho mình trước khi xảy ra mọi việc.

Tự bảo vệ được hiểu theo nghĩa nào đây bác hổ.
Theo em được biết thì doanh nghiệp nào mà chẳng muốn làm ăn đàng hoàng. Vậy khi liên quan đến việc làm ăn với doanh nghiệp ma thì họ cũng đâu có biết. Vậy không biết thì vẫn bị phạt sao?? Và đâu phải lúc nào doanh nghiệp cũng có thể tự bảo vệ mình?? Nếu tự bảo vệ mình được hết thì cần gì đến pháp luật nữa bác nhỉ???

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
107
1
0
Thừa Thiên Huế
Bạn phải kiểm tra hợp đồng và hóa đơn xem thử những mặt hàng mà bạn mua đó có nằm trong danh mục các mặt hàng mà công ty đó trong giấy phép kinh doanh hay không, còn nếu không thì rắc rối to rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA