Hệ thống thang lương, bảng lương

• Thread starter Acc242
  • Ngày gửi
N

nguyenthi16

Sơ cấp
14/7/09
34
1
0
37
Quận 4
Cho em hỏi này nha anh chị. trong cty lun có hai mức lương, em mún hỏi là khi làm sổ sách lên bc cuối năm để QTT, thì mình lấy mức lương đã đăng ký với thuế hay mình lấy mức lương đóng BHXH để đưa vào chi phí lương ah?
- Mức lương mình ĐK với thuế và mức lương đóng BHXH kkhasc nhau đc không?
Anh chị chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoabui

Guest
27/5/08
1
0
1
hcm
Hi bạn,

Bạn gửi cho mình mẫu đăng ký thang bảng lương gửi lên phòng LĐTBXH vào email : bvdh80@yahoo.com nha.
Cám ơn bạn nhiều

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Cho em hỏi này nha anh chị. trong cty lun có hai mức lương, em mún hỏi là khi làm sổ sách lên bc cuối năm để QTT, thì mình lấy mức lương đã đăng ký với thuế hay mình lấy mức lương đóng BHXH để đưa vào chi phí lương ah?
- Mức lương mình ĐK với thuế và mức lương đóng BHXH kkhasc nhau đc không?
Anh chị chỉ giúp em với.

Khi lên báo cáo tài chính gộp 2 mức lương lại

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Em có một vấn đề muốn hỏi các anh chị là. Em có làm 1 cái thang bảng lương cho chức vụ lập trình viên với hệ số là 1,6. Mức lương tối thiểu là 2.000.000. vậy mức lương đóng BHXH = 2.000.000 *1,6 = 3.200.000. Nhưng công ty em có tuyển thêm các anh lập trình viên khác, các anh ý nói với em là anh đã đóng BHXH với hệ số bậc 1 là 2,34. Vậy em phải làm như thế nào ạ. Em được biết là hệ số 2,34 là trình độ đại học. Thế bây h, xây dựng thang bảng lương phải căn cứ vào trình độ ạ. Em tưởng chỉ có nhà nước mới zậy. Mọi người giúp em với.
Doanh nghiệp tư nhân thì có thể tự đặt thang bảng lương và bậc lương bạn ạ, miễn sao là bậc lương thấp nhất phải lớn hơn mức lương tổi thiểu vùng là 7% và giữa hai bậc liền kề chênh nhau ít nhất là 5% bạn ạ. Nick cũ mình quên pass nên mới lập nick này không thầy được post file hay sao ấy. Nếu bạn nào cần thang bảng lương, hồ sơ lương hay hợp đồng lao động, thang bảng lương mẫu thì add nikc này mình gửi cho nhé: thuy_ha855 hoặc email: thuyhahty@viettel.vn mình sẽ gửi cho các bạn.

L

lhphuong5

Sơ cấp
27/4/11
9
0
0
36
Tien Giang
Các bạn ơi cho mình hỏi trường hợp này nha. Công ty mình Công ty TNHH TM DV có vốn đầu tư nhà nước trên 50%, có bảng thang bảng lương theo Nghị định 205/2004. Khi trả lương cho nhân viên Công ty chia thành 2 lần trả, lần một theo lương căn bản x hệ số theo thang bảng lương, lần 2 dựa vào kết quả kinh doanh trong kỳ trả lương. Cả 2 lần lương cộng lại trên tháng > lương tối thiểu vùng. Nhưng lương lần 1 (lương theo hệ số trên thang bảng lương) là cơ sở đóng bảo hiểm có 3 công nhân thấp hơn lương tối thiểu vùng (theo nghị định 70/2011) vài chục ngàn. Bảo hiểm bên Công ty bảo là Công ty mình nên trả lương theo lương tối thiểu và điều chỉnh lại mức lương nhưng khi mình lên Bảo hiểm trình bài thì nhận được 2 phương án trái chiều, một là giử nguyên mức đống theo lương cơ bản 830.000 đồng trên thang bảng lương. Một là điều chỉnh lên lương sao cho nhân viên thấp nhất phải trên lương tối thiểu vùng vì công ty mình đăng ký lương theo số tiền. Thật mình không hiểu phải làm thế nào? Có bạn nào biết giúp mình với? Thanks!:yo yo (9):

Mức đóng BH tối thiểu cho người lao động bằng tiền lương cơ bản tối thiểu + 7% ( đối với lao động qua đào tạo , kể cả trường hợp DN tự đào tạo).

Không ý mình hỏi là mình có cần đăng ký bảng lương lại cho công nhân không. VÌ tổng tiền lương mà mình trả cho nhân viên điều > mức lương tối thiểu vùng, nhưng lương chi trả đăng ký bảo hiểm thì còn thấp hơn đến vài chục ngàn. Bên BH huyện mình không biết làm sao nữa, mình cũng không rỏ luôn. Nhưng mình là đơn vị kinh doanh có trên 50% vốn nhà nước, vậy cũng thuộc bộ phận nhà nước nên theo mình thì qua đến năm sau mới thay đổi. Từ trước giờ mình vẫn đóng bảo hiểm theo mức hệ số lương cơ mà!
Mình chưa có đăng ký bảng lương và vẫn trích nộp trong tháng 10 năm 2011. Không biết như vậy có được chấp nhận không, có bị phạt không? nhờ các bạn giải đáp giúp!:wall:

T

thanhphuong8989

Guest
21/10/11
2
0
0
La Gi, Bình Thuận
Thang bảng lương

Xin chào tất cả các anh, các chị, em là thành viên mới của diễn đàn. E có 1 số thắc mắc thắc mắc thế này.
Cty em mới thành lập tháng 06/2011, tháng 10 này em đang tiến hành đăng ký thang bảng lương, nhưng còn phân vân. Theo nghị định 70/2011/NĐ-CP, đã tăng mức lương tối thiểu vùng 1 lên thành 2.000.000. Như vậy, trên hệ thống thang bảng lương e sẽ đăng ký mức lương tối thiểu là 2.000.000 hay 1.350.000 theo như Nghị định 108/2010/NĐ-CP. Đăng ký theo mức nào thì hợp lý ạh?

Em mong sớm nhận được sự hỗ trợ từ các anh, các chị.
Xin chân thành cảm ơn.

B

binhlan19307

Guest
5/10/10
1
0
0
Ha Noi
Thang bảng lương

Gửi thanhphuong8989

trong đây bạn không nói rõ loại hình của công ty bạn. Mặt khác ở Nghị định 70 /2011-NĐ đã quy định rõ mức lương tối thiểu cho từng vùng. Phần địa bàn áp dụng thì cũng đc đính kèm ởn ghị định này. Bạn tra trong đó xem mình thuộc vùng nào thì áp dụng múc lương tôi thiểu ở vùng đó.Mức 1.350.000 không thể áp dụng trong thời điểm này nữa

Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:
T

tinphan

Sơ cấp
28/5/11
8
0
0
HCM
Bạn ở vùng nào thì căn cứ vào mức lương tối thiểu của từng vùng mà làm thôi. Như mình ở TP.HCM thì mức lương tối thiểu mình đăng ký thang bản lương là 2triệu. còn lương mình trả cho nhân viên phải trên mức lương tối thiểu vùng là 7% của mức lương tối thiểu nha.Chẳng hạn như bên mình tối thiểu là 2triệu thì mình lấy 2triệu +( 2triệu * 7%) đây là mức lương làm căn cứ để đóng bảo hiểm.Cứ thế mà làm nha bạn.
Chúc bạn đăng ký thang bảng lương thành công.

Sửa lần cuối:
T

thanhphuong8989

Guest
21/10/11
2
0
0
La Gi, Bình Thuận
Thang bảng lương

Trước tiên, em xin cảm ơn binhlan19307 và tinphan.
Cty e là cty TNHH 2TV, có trụ sở kinh doanh tại Huyện Bình Chánh-TPHCM. Như vậy, cty e sẽ đăng ký thang bảng lương và phụ cấp lương với mức lương tối thiểu là 2.000.000đ phải k ạ?
Cho e hỏi thêm cái này, cty TNHH 2TV trờ lên như cty e (cty e có 3 TV) thì khi khai trình tình hình sử dụng lao động có cần phải khai Chủ tịch HĐTV (kiêm GĐốc) và các TV góp vốn vào k, hay chỉ khai trình những lao động là công nhân viên của cty thôi vậy mấy anh chị?
Xin cảm ơn rất nhiều.

P

pacoc2011

Sơ cấp
1/8/11
6
0
0
bien hoa-dong nai
Trong hợp đồng lao dộng và trên bảng lương công ty bạn trả lương có tên ai thì bạn đăng ký lao động cho người đó thôi

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Xin chào tất cả các anh, các chị, em là thành viên mới của diễn đàn. E có 1 số thắc mắc thắc mắc thế này.
Cty em mới thành lập tháng 06/2011, tháng 10 này em đang tiến hành đăng ký thang bảng lương, nhưng còn phân vân. Theo nghị định 70/2011/NĐ-CP, đã tăng mức lương tối thiểu vùng 1 lên thành 2.000.000. Như vậy, trên hệ thống thang bảng lương e sẽ đăng ký mức lương tối thiểu là 2.000.000 hay 1.350.000 theo như Nghị định 108/2010/NĐ-CP. Đăng ký theo mức nào thì hợp lý ạh?

Em mong sớm nhận được sự hỗ trợ từ các anh, các chị.
Xin chân thành cảm ơn.

Ho so thang bang luong.rar Thang bảng lương mẫu
Mau so BHXH.zip Mẫu sổ bhxh mới nhất
Ho so cap so BHXH.rar Hồ sơ cấp sổ bảo hiểm
NQ70CP.pdf Nghị định 70 về mức lương tối thiểu vùng
QD so 1540 ve ty le trich BHXH.doc Tỷ lệ trích BHXH

Em làm theo Nghị định 70 em ạ.

Mình không hiểu mình post bài trên diễn đàn cứ bị Auto save khi mình gửi trả lời thì lại báo là mỗi lần trả lời phải cách nhau 30 giây mà mình trả lời bài trước cũng được một lúc lâu. Khi mình chờ post được bài thì post lên có 2 phần giống hệt nhau, mình lại phải vào chỉnh sửa để cắt đi phần lặp, vậy là sao các bạn nhỉ?

Sửa lần cuối:
V

vitxiemcolun

Trung cấp
19/8/08
52
3
6
46
TP.HCM
Cty mình mới thành lập, ông sếp cũng khá quan tâm đến đời sống nhân viên và không muốn làm trái luật hay lạng lách gì cả, nắm bắt đựơc ý sếp mình tư vấn cho sếp là nên mua BHXH cho cán bộ công nhân viên ngay từ bây giờ, và cũng tư vấn luôn là lương thực lãnh bao nhiêu thì mua BHXH bấy nhiêu, ông cũng đồng ý với ý kiến của mình, hiện tại thì cty chỉ mới có 4 người trong đó chỉ có mỗi một mình vitxiem là người lao động thôi, còn lại là các thành viên góp vốn tham gia kinh doanh nhưng không lãnh lương, còn dự định tuyển thêm khoảng 7 NV chủ lực nữa, mình bắt đầu hành trình làm hồ sơ tham gia BHXH, qui trình được làm việc và thời gian phải chạy tới chạy lui và chờ đợi nay đã gần 1 tháng rồi mà vẫn chưa xong; đầu tiên phải đăng ký tình hình sử dụng lao động mất 7 ngày làm việc phải đi nộp 1 buổi và đi nhận hồ sơ 1 buổi, sau đó đến liên đoàn lao động lấy mẫu để xác nhận không đủ điều kiện thành lập công đoàn "vì mẫu mỗi nơi mỗi khác, phải đúng mẫu mới được" sau đó về làm theo mẫu mà liên đoàn lao động đã đem chờ vào ngày tiếp DN rồi mới đi nộp, sau khi đi nộp phải đợi 07 ngày làm việc để người ta xác nhận. sau khi nhận đựơc giấy xác nhận không đủ điều kiện thành lập công đoàn mới quay lại Phòng Lao Động Thương Binh Xã Hội nộp hồ sơ đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương, chờ đợi mất 7 ngày làm việc nữa mới có hệ thống thang lương, bảng lương. Thủ tục hành chính đến đây là mất 6 buổi đi chờ đợi nộp và nhận hồ sơ, mới lấy được hệ thống thang lương, bảng lương. giờ còn lại là đến BHXH nộp hồ sơ và nộp tiền nữa lấy thẻ BHYT nữa là xong, mình cũng chạy tới chạy lui mất thời gian và mỗi lần đi về nắng nóng mồ hôi dễ giải, sếp hỏi mình "thế nào em? làm đúng qui trình và luật khó hay dễ em? giờ em muốn tiếp tục chạy hay anh tăng thêm 30% tiền lương cho em để em khỏi phải mất thời gian và công sức chạy tới chạy lui" tới 30% lận luôn đó cả nhà, không biết nên nhận 30% hay là tiếp tục chạy, 30% lương này gần bằng 3 tháng lương cơ bản theo nghị định 70/2011 đó nha! cả nhà cho mình ý kiến nên tiếp tục hay từ bỏ để lình thêm 30% lương này với nhe!

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Ko hiểu ý "vitxiemcolun" lắm. Theo công việc, trách nhiệm, đúng quy trình, đúng luật thì bạn phải chạy thế là đúng rùi, thế mà sếp bảo bạn ko phải làm mà còn được tăng 30% lương nữa. Sướng vậy ta!

V

vitxiemcolun

Trung cấp
19/8/08
52
3
6
46
TP.HCM
Ko hiểu ý "vitxiemcolun" lắm. Theo công việc, trách nhiệm, đúng quy trình, đúng luật thì bạn phải chạy thế là đúng rùi, thế mà sếp bảo bạn ko phải làm mà còn được tăng 30% lương nữa. Sướng vậy ta!
ý sếp minh nói là thủ tục quá rườm rà, nếu không tham gia BHXH, chỉ can đăng ký lao động là được và tăng 30% là trả tiền thêm tiền bảo hiểm vào lương luôn. vì thời gian đi làm thủ tục như vậy cũng mất bộn tiền của cty ah. vì cty minh làm bên tư vấn, mất một buổi tư vấn là cũng mất tiền đó!

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
ý sếp minh nói là thủ tục quá rườm rà, nếu không tham gia BHXH, chỉ can đăng ký lao động là được và tăng 30% là trả tiền thêm tiền bảo hiểm vào lương luôn. vì thời gian đi làm thủ tục như vậy cũng mất bộn tiền của cty ah. vì cty minh làm bên tư vấn, mất một buổi tư vấn là cũng mất tiền đó!
Oh, nếu vậy bạn sẽ đăng ký khai trình lao động và thang bảng lương thôi, thủ tục này cũng lẹ. Còn BHXH thỉ để một vài năm đăng ký sau, lúc đó phải giải trình thôi rùi cũng xong mà. Không có tranh chấp hay khiếu nại là được.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Các bạn ơi cho mình hỏi với khi làm bảng luơng để nộp cho cơ quan BH xem để làm BH, có cần in cả lương của lao động bán thời gian vào không nhỉ, ai biết chỉ mình với, mình sợ lên BH lắm cứ phải sửa suốt mãi chưa xong, hôm truớc quên không hỏi bên phòng BH

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
Bạn ơi, gửi cho mình với nhé! mail mình là: bumbum090287@yahoo.com

bạn gửi cho mình với nhé! mail mình là: bumbum090287@yahoo.com
Thanks bạn rất nhiều!

Sẵn đây em cũng muốn hỏi mấy anh/chị luôn.Tháng 09 vừa rồi e cũng vừa nộp hồ sơ và bảng thang lương với mức lương tối thiểu 1.350.000, cty e làm thang lương ko tính theo hệ số. E định không làm lại thang lương nhưng giờ đang có 1 nhân viên ký hợp đồng vậy e sẽ ký với mức lương tối thiếu là 2.000.000 theo nghị định 70/cp. Em muốn hỏi mấy anh/chị là e có cần làm lại bảng thang lương không? vì e định lấy mức lương theo bậc trên 2.000.000. Vậy có được không mấy anh/chị?

Sửa lần cuối:
B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
Cty mình làm thang lương ko áp dụng theo hệ số mà dựa vào lương tối thiểu tính theo cấp.

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Cty mình làm thang lương ko áp dụng theo hệ số mà dựa vào lương tối thiểu tính theo cấp.
Oh, vậy là giống loại hình doanh nghiệp nhà nước, lương theo cấp bậc. Vậy bạn vẫn phải đăng ký lại Thang bảng lương mà.

N

ngochale90

Sơ cấp
8/9/11
9
0
0
33
Đồng Nai, Việt Nam
Mọi người ơi cho mình hỏi, BH có thể đóng cho tất cả các nhân viên trên mức lương tối thiếu không? Lương tối thiểu của vùng mình là 2.000.000 và sếp mình yêu cầu đóng trên mức 2.140.000. Các bạn giúp mình nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA