Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

• Thread starter dangminhha
  • Ngày gửi
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ

Cảm ơn ms Huong85
Lại một vấn đề nữa được tính đến như sau.
Bình thường hàng tháng mình vẫn đi nộp tiền bảo hiểm và nộp bảng kê cho bên bảo hiểm. Nhưng khi đi nộp bảng kê cho bên bảo hiểm đợt đầu thì mình nộp 1 bản, một thời gian sau mình thấy bảo nộp 2 bản, nên mình nộp 2 bản.
Các bản kê này mình nộp đi và không có sự xác nhận nào là đã nộp bảng kê, vì chỉ mang nộp bên bảo hiểm nhận rồi về tay không.
Như vậy, khi xảy ra vấn đề tranh cãi là có nộp và chưa nộp giữa cơ quan mình và bên bảo hiểm thì sao, vì mình không có căn cứ. (không như khi đi nộp tờ khai thuế GTGT thì mang một bản về mà)
Đó là mình đã nộp đầy đủ nhưng lo sợ bị phạt như vậy.

Còn trường hợp không nộp bảng kê này thì có bị phạt không?

Không biết công ty bạn thuộc BHXH nào? Mình thi ở TP. HCM. hàng tháng, hạn cuối cùng là ngày cuối tháng là hết hạn nộp tiền BHXH, mình cứ nộp tiền thôi, không cần làm bảng kê và nộp bảng kê như bạn nói. Và đến cuối 1 quý mình sẽ vào hệ thống IMS của BHXH TP. HCM để đối chiếu số liệu nộp giữa công ty và cơ quan BHXH xem có khớp nhau không? Nên vấn đề về bảng kê mà bạn hỏi thì mình không biết đây là bảng kê nộp tiền BHXH hay bảng kê gì???

Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi

mọi người cho em hỏi. Công ty em có 1 nhân viên thực tập. Sau 4 tháng thì công ty có ý muốn ký HDLD với nhân viên trên nhưng đột ngột anh này bị đau ruột thừa phải nhập viên mổ, mà HDLD chỉ mới ký, em vẫn chưa tiến hành đem hồ sơ gì ra BHXH làm BH cho anh này hết, vậy có phải anh này sẽ ko nhận được bất kỳ khoản BH nào phải ko, vì bây giờ mà em đi tiến hành làm thủ tục thì anh ấy mổ xong rồi :(
Do hoàn cảnh anh này cũng có khó khăn (sếp em cho vay tiền để mổ), thế nên giờ sếp em hỏi nếu mình sửa lại thời gian ký HDLD sớm hơn thời gian anh này mổ 1 tháng, sau đó sẽ tiến hành truy thu, thì liệu làm như vậy anh này có thể hưởng chế độ BH ko?

Nếu bên bạn chưa báo tăng với bảo hiểm thì mình nghĩ khó mà nhận được lắm

Cảm ơn ms Huong85
Lại một vấn đề nữa được tính đến như sau.
Bình thường hàng tháng mình vẫn đi nộp tiền bảo hiểm và nộp bảng kê cho bên bảo hiểm. Nhưng khi đi nộp bảng kê cho bên bảo hiểm đợt đầu thì mình nộp 1 bản, một thời gian sau mình thấy bảo nộp 2 bản, nên mình nộp 2 bản.
Các bản kê này mình nộp đi và không có sự xác nhận nào là đã nộp bảng kê, vì chỉ mang nộp bên bảo hiểm nhận rồi về tay không.
Như vậy, khi xảy ra vấn đề tranh cãi là có nộp và chưa nộp giữa cơ quan mình và bên bảo hiểm thì sao, vì mình không có căn cứ. (không như khi đi nộp tờ khai thuế GTGT thì mang một bản về mà)
Đó là mình đã nộp đầy đủ nhưng lo sợ bị phạt như vậy.

Còn trường hợp không nộp bảng kê này thì có bị phạt không?

Nếu bạn chuyển tiền qua tài khoản thì có giấy ngân hàng, nếu bạn nộp tiền mặt thì có phiếu thu, vậy là được rồi. Khi bảo hiểm hỏi bạn chỉ cần đưa 1 trong 2 giấy đấy ra để BH kiểm tra lại thôi.

Tuy nhiên, các giấy tờ VP như về bảo hiểm, thuế... lúc nào bạn cũng nên lưu 1 bản ở VP. sau này mình còn cần tham khảo nhiều mà

Sửa lần cuối:
H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan

Chào cả nhà!
Mình đang cbi làm BHXH, BHYT cho cty nhưng mình có một thắc mắc muốn hỏi là:
Đăng ký nơi kCB (BHYT)ban đầu bây giờ có đăng ký được ở các bệnh viện không?. Vì mình thấy chỉ đăng ký được ở các TTYT.
Nếu đúng chỉ ĐK được ở các TTYT thì có cách nào để ĐK được ở các BV không?, Cty mình ở Hà Đông nhưng có thể ĐK KCB ở Quận khác được không.
Thanks cả nhà.

Neutrino

Neutrino

Sơ cấp
23/6/09
48
0
6
HCMC

mọi người cho em hỏi. Công ty em có 1 nhân viên thực tập. Sau 4 tháng thì công ty có ý muốn ký HDLD với nhân viên trên nhưng đột ngột anh này bị đau ruột thừa phải nhập viên mổ, mà HDLD chỉ mới ký, em vẫn chưa tiến hành đem hồ sơ gì ra BHXH làm BH cho anh này hết, vậy có phải anh này sẽ ko nhận được bất kỳ khoản BH nào phải ko, vì bây giờ mà em đi tiến hành làm thủ tục thì anh ấy mổ xong rồi :(
Do hoàn cảnh anh này cũng có khó khăn (sếp em cho vay tiền để mổ), thế nên giờ sếp em hỏi nếu mình sửa lại thời gian ký HDLD sớm hơn thời gian anh này mổ 1 tháng, sau đó sẽ tiến hành truy thu, thì liệu làm như vậy anh này có thể hưởng chế độ BH ko?

Sửa hợp đồng trước 1 tháng cũng không được hưởng chế độ gì bạn ơi, nếu vậy bạn phải đóng truy thu bổ sung cho tháng trước và tháng này, nhưng khoản bảo hiểm y tế do ốm đau mà báo muộn cũng không được giải quyết ( Nói tóm lại: nếu đăng ký bảo hiểm xh cho nhân viên chậm và đóng lùi lại ( bây giờ là 2 tháng) thì cơ quan bhxh sẽ yêu cầu cty bạn làm bản cam kết thời gian trở về trước ko được khiếu nại quyền lợi về chế độ ốm đau, thai sản.

B

becoi29

Sơ cấp
9/12/11
10
0
0
thanh xuân
Bhxh 2012

mọi ng ơi giúp em với! Cty bjo tham gia BHXh muốn Tính số tiền BHXh vào Cp kinh doanh thì phải cần phải làm nhũng gì, bên e chuyển tièn wa tk Cho BH. Sếp em hỏi e chả biết trả lời thế nào!mọi ng giup em voi!thank mọi ng nha!

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Ðề: Bhxh 2012

mọi ng ơi giúp em với! Cty bjo tham gia BHXh muốn Tính số tiền BHXh vào Cp kinh doanh thì phải cần phải làm nhũng gì, bên e chuyển tièn wa tk Cho BH. Sếp em hỏi e chả biết trả lời thế nào!mọi ng giup em voi!thank mọi ng nha!
bên bạn chuyển nộp tiền cho BH rùi nghĩa là đã tham gia thì bạn cứ trích nộp theo quy định.
còn nếu chưa tham gia bạn lên phòng lao động khai báo lao động, đăng ký thang lương bảng lương, các khoản phụ cấp. xong các thủ tục đó bạn lên BH đăng ký. bạn tham khảo các thủ tục đăng ký lao động thang lương bảng lương tại đây: http://www.webketoan.vn/forum/threads/1765-Tong-hop-cac-cau-hoi-ve-quot-He-so-luong-bac-luong-thang-bang-luong-quot-/page42

P

plkt5678

Sơ cấp
6/1/12
16
0
1
HN

Anh/ Chị ơi cho em hỏi

Bạn em đi làm ở công ty mới và công ty này đóng bảo hiểm XH đến tháng 8/2010 thì nợ tiền BHXH, sau đó công ty này tách một chi nhánh và bạn em & một số nhân viên công ty được điều sang làm tại chi nhánh của công ty và đến tháng 6/2011 thì chi nhánh đó lại sát nhập vào công ty và bạn em cùng mọi người lại làm việc tại công ty mẹ. Nhưng vấn đề la bên Chi nhánh không đăng ký và đóng BHXH trong khi hàng tháng vẫn khấu trừ vào lương của nhân viên la 8.5% ( sự việc được phát hiện khi có một nhân viên nghỉ sinh em bé nhưng không nhận được một đồng bảo hiểm nào hết). Bây giờ bạn em nghỉ việc công ty này và muốn chốt sổ BHXH thì công ty nói là còn nợ tiền BHXH từ tháng 8 năm kia ( 2010) & chi nhánh thì không đóng BH , nên không chốt được sổ. Vấn đề nữa là trước khi vào công ty này thì bạn em vẫn làm cộng tác viên của công ty cũ và bây giờ được biết là công ty cũ vẫn đóng BH cho bạn em đến nay ( nghĩa là bị đóng trùng 2 lần cùng một thời gian). Vậy anh chị cho em hỏi là,
1. bạn em có truy thu lại được 28.5% từ BHXH do công ty mới đóng đến tháng 8/2010 không? ( giữ một nơi đóng BH là công ty cũ cho thời gian liên tục)
2. bạn em có yêu cầu công ty mới & chi nhánh hoàn trả lại 8.5% (số tiền hàng tháng vẫn trừ vào lương từ 8/2010 đến lúc thời điểm chia tách chi nhánh) và 28.5% từ thời điểm mở chi nhánh cho đến khi chi nhánh lại sát nhập vào công ty & đến nay 31/12/2011)?
3. Các thủ tục & giấy tờ hợp pháp để đòi lương & BH, công ty mới này cũng nợ lương nhân viên và nói chưa có tiền để trả.
Anh chi tư vấn giùm em với. Mọi thứ cứ treo lơ lửng mãi theo câu trả lời trên. Bạn em sợ công ty phá sản thì không biết thế nào. Cảm ơn Anh Chị đã giúp đỡ.

A

a nan

Sơ cấp
4/9/08
10
0
1
hn

bạn lên BHXH nhờ can thiệp và họ sẽ giúp bạn

bạn có thể lưạ chọn 1 trong 2 nơí đóng bhxh theo Qđ1111

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi

Công ty mình có 15 người trong đó có 5 công nhân làm việc lâu dài (đã kí hợp đồng không thời hạn) nhưng họ không muốn đóng bảo hiểm. Vì vậy mình chỉ đi làm thủ tục bảo hiểm cho 10 người và mình ghi trong HĐLD của 5 người công nhân là tiền lương đã bao gồm BHXH, BHYT, BHTN. Mình làm vậy có đúng khồng. Mong mọi người giúp mình với

N

ninhvptg

Guest
11/2/12
3
1
0
Hà Nội

Mọi người cho mình hỏi, hiện nay BHXH tính như thế nào vậy?

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Công ty còn đang nợ BHXH , mà nhân viên ko muốn đóng nữa , Vậy BHXH có chốt sổ ko ah?
Cty có được chuyển địa chỉ khi còn nợ ko?
Thanks!

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Có ai trả lời giúp ko ah?

M

mebetet

Guest
6/1/11
3
0
0
Hà Nội

Mình cũng có một thẻ BHYT sai ngày sinh cần đổi ở BHXH quận Hai bà Trưng. CB Bảo hiểm nói nếu trước ngày 10 hàng tháng thì ko mất phí còn sau ngày 10 thì mất phí và yêu cầu mình nộp đơn đề nghị cấp lại thẻ BHYT mẫu 02/THE, cái này mình có rồi. Còn mẫu đơn đề nghị đổi thẻ BHYT có thu phí mình tìm cả buổi sáng nay vẫn chưa ra. Bạn nào có mẫu này giúp mình gấp với nhé. Cảm ơn rất nhiều. Email của mình là thuhoanguyen05@yahoo.com.

B

bay nguyen

Guest
11/4/12
3
0
0
33
Đồng nai

các anh, chị cho e hỏi chút, khi trích BHXH, BHYT, KPCĐ, BHTN tính trên tiền lương thực lãnh có đúng k?
Khi mình trích Bhxh xong mình phải nộp sồ tiền đó cho cơ quan bảo hiểm,số tiền mà mình chi trả cho công nhân được hưởng BHXH sẽ được cơ quan Bảo hiểm trả lại sau đúng k?
E ghi nhận các bút toán trên theo thứ tự như sau có đúng k? các a,c jup e với:
(1)Trích lương: N 622,627,641,642/ C 3382,3383,3384,3389 :45.678.000
(2)Nộp cho cơ quan Bh: N3382,3383,3384,3389/ C111: 45.678.000
(3)Tính BHXH phải trả cho công nhân: N 3383/C334: 1.050.000
(4) Chi trả BHCH Cho công nhân: N 334/ C111: 1.050.000
(5)Khoản BHXH DN được cơ quan BH hoàn trả : N 111/ C 3383: 1.050.000

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp

Hên quá, căng con mắt ra mới thấy được cái đề tài để mà chen chân hỏi nhà mềnh xíu
Chả là công ty em thành lập công đoàn từ 18/3/2009 mà từ đó tới đây em có nào hay biết, khi thanh tra thì mới ồi ra cái vụ công đoàn. giờ lên liên đoàn thi LĐ tiến hành truy thu tiền phí CĐ do công ty mình chưa nộp đồng nào hết, giờ mềnh không biết mò đâu ra lương và không biết cụ thể trích như thế nào, chỉ biết nôm na là: KPCĐ: 2% từ quỹ lương, vậy Nhà cho mềnh hỏi là Lương thực trả hay là Lương đóng BHXH, và khi đi đóng thì mềnh chỉ đóng 1% cho LĐ còn 1% thì mềnh giữ lại cho hoạt động CĐ tại Cơ sở phải không? Hỏi vậy thui chứ còn nhiều cái rắc rối nữa mà mềnh không biết hỏi thế nào, vì nó cứ tùm lum ko àh.
cảm ơn Nhà mềnh nhiều nhiều, hy vọng có được câu góp ý sớm.:wall:

Hên quá, căng con mắt ra mới thấy được cái đề tài để mà chen chân hỏi nhà mềnh xíu
Chả là công ty em thành lập công đoàn từ 18/3/2009 mà từ đó tới đây em có nào hay biết, khi thanh tra thì mới ồi ra cái vụ công đoàn. giờ lên liên đoàn thi LĐ tiến hành truy thu tiền phí CĐ do công ty mình chưa nộp đồng nào hết, giờ mềnh không biết mò đâu ra lương và không biết cụ thể trích như thế nào, chỉ biết nôm na là: KPCĐ: 2% từ quỹ lương, vậy Nhà cho mềnh hỏi là Lương thực trả hay là Lương đóng BHXH, và khi đi đóng thì mềnh chỉ đóng 1% cho LĐ còn 1% thì mềnh giữ lại cho hoạt động CĐ tại Cơ sở phải không? Hỏi vậy thui chứ còn nhiều cái rắc rối nữa mà mềnh không biết hỏi thế nào, vì nó cứ tùm lum ko àh.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Xem quy định (áp dụng từ 2012 trở về trước):
TTLT 119/2004/BTC-TLDLDVN

2. Mức và căn cứ để trích nộp kinh phí công đoàn
...
b/ Các doanh nghiệp trích, nộp kinh phí công đoàn bằng 2% quỹ tiền lương, tiền công phải trả cho người lao động và các khoản phụ cấp lương (nếu có) nêu tại điểm c dưới đây.

c/ Các khoản phụ cấp lương làm căn cứ để trích, nộp kinh phí công đoàn nêu tại khoản a và b nêu trên thống nhất với khoản phụ cấp làm căn cứ trích nộp bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế gồm: Phụ cấp chức vụ, phụ cấp chức vụ bầu cử, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp thâm niên, phụ cấp khu vực (nếu có).
Theo quy định ở điểm c bên trên => quỹ lương trích nộp KPCĐ tính theo quỹ lương BHXH (bao gồm phụ cấp).

Tỉ lệ KPCĐ giữ lại tại công đoàn cở sở (DN) để hoạt động:
- Từ 2011 trở về trước: để lại công đoàn cơ sở 70% (tính trên 1%)
- Từ 1/1/2012 (theo Quyết định 1070/QĐ-TLĐ, ngày 01/09/2011): để lại công đoàn cơ sở 60% (tính trên 1%).

Y

yendinh

Guest
29/7/10
1
0
1
Hà Nội

Chào các anh chị trên diễn đàn. Em có một việc muốn nhờ các anh chị trả lời giúp ah.
Trước đây e làm ở công ty may Đức Giang được hơn 3 năm, em làm đến năm 2008 thì nghỉ. Công ty có đóng bảo hiểm XH cho em. Sau đó em nghỉ việc mà ko làm thêm 45 ngày để bàn giao.
Từ đó đến nay em vẫn chưa lấy sổ BHXH về, hiện nay em đang cần sổ để nộp BHXH vào cty mới.
Mọi người cho em hỏi: Bây giờ muốn lấy sổ BHXH về thì em phải qua công ty cũ hay qua phòng BHXH ah? Và thủ tục như thế nào? Có bị phạt tiền gì ko?

Chào các anh chị trên diễn đàn. Em có một việc muốn nhờ các anh chị trả lời giúp ah.
Trước đây e làm ở công ty may Đức Giang được hơn 3 năm, em làm đến năm 2008 thì nghỉ. Công ty có đóng bảo hiểm XH cho em. Sau đó em nghỉ việc mà ko làm thêm 45 ngày để bàn giao.
Từ đó đến nay em vẫn chưa lấy sổ BHXH về, hiện nay em đang cần sổ để nộp BHXH vào cty mới.
Mọi người cho em hỏi: Bây giờ muốn lấy sổ BHXH về thì em phải qua công ty cũ hay qua phòng BHXH ah? Và thủ tục như thế nào? Có bị phạt tiền gì ko?

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội

Sổ BH là do DN giữ chứ Bảo hiểm họ có giữ đâu.

Bạn đến công ty cũ hỏi xem họ đã chốt sổ chưa. Nếu chưa thì nhờ họ làm thủ tục chốt sổ, chắc phải mất khoảng hơn 2 tháng thì mới xong thủ tục chốt sổ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA