Mỗi tuần một chuyên đề

đưa chi phí này vào chi phí thế nào???

• Thread starter kunkun
  • Ngày gửi
kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
thứ 1 : sếp đi công tác nước ngoài, ở khách sạn, có lấy hoá đơn về.! vậy hoá đơn đó có được tính làm chi phí ko? nếu được thì phải làm thế nào???:error:
thứ 2 : c.ty em thuê xe tư nhân để đi công tác hoặc vận chuyển đồ, có hợp đồng hản hòi... bi giờ em muốn lấy chi phí đó làm chi phí hợp phí được ko??:error:
các anh chị chỉ bảo dùm em nghen..!:dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
thứ 1 : sếp đi công tác nước ngoài, ở khách sạn, có lấy hoá đơn về.! vậy hoá đơn đó có được tính làm chi phí ko? nếu được thì phải làm thế nào???:error:
thứ 2 : c.ty em thuê xe tư nhân để đi công tác hoặc vận chuyển đồ, có hợp đồng hản hòi... bi giờ em muốn lấy chi phí đó làm chi phí hợp phí được ko??:error:

Không dám chỉ nhưng có ý 1 ý để tham khảo nếu thấy sai thì thông cảm nhé.
Câu 2:Được tính vào chi phí, với điều kiện phải có hoá đơn.
Câu 1: Nhờ anh Tiger chỉ giúp.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
ah wên còn trường hợp chi phí sửa chữa lại văn phòng trong tháng đo wá lớn 70 tr
+ về mặt thuế em đã đưa vào 642 lun gùi, bi giờ sếp hỏi có thể treo lai 142 phan bổ từ từ đc ko??? em cũng ko bít nữa.
+ về báo cáo tài chính nội bộ hàng tháng cho ban quãn trị coi, chi phí đột biến như trên có thể treo 142 phân bổ từ từ lun đc ko vỉ nếu tính hết vào thì số lỗ tháng đó wá lớn..!

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Theo tôi thì:
1. Sếp đi công tác nước ngoài thì các chi phí như tiền vé máy bay, tiền khách sạn, ăn uống đương nhiên được tính vào chi phí rồi (riêng khoản ăn uống, khách sạn thì dựa theo quy chế chi tiêu nội bộ công ty) . Hoá đơn ăn uống và khách sạn chắc không được khấu trừ thuế nhỉ.
2. Nếu hợp đồng thuê xe của bạn là dài hạn hoặc thường xuyên thì phải yêu cầu người cho thuê qua chi cục thuế mua hoá đơn. Còn nếu là đột xuất thì có thể dùng giấy biên nhận. Và nó được tính và chi phí hợp lý.
3. Theo mình nếu sửa chữa văn phòng là 70tr thì bạn đưa vào 142 rồi phân bổ dần cũng được. Còn không thì tăng nguyên giá tài sản lên.

T

tieuthu toc nau

Guest
26/3/08
2
0
0
40
TP.HCM
May ban oi, giup minh voi, cty minh moi thanh lap 1 VPDD o HN va co de tien mat 100 trieu tai VP de thanh toan chi phi thue nha, va cac chi phi khac. Vay 100 trieu do, minh se hach toan nhu the nao? Giup minh voi cac ban nhe! cam on may ban nhieu.

K

kimphuongnd

Guest
25/3/08
6
0
0
39
Nam Dinh
ah wên còn trường hợp chi phí sửa chữa lại văn phòng trong tháng đo wá lớn 70 tr
+ về mặt thuế em đã đưa vào 642 lun gùi, bi giờ sếp hỏi có thể treo lai 142 phan bổ từ từ đc ko??? em cũng ko bít nữa.
+ về báo cáo tài chính nội bộ hàng tháng cho ban quãn trị coi, chi phí đột biến như trên có thể treo 142 phân bổ từ từ lun đc ko vỉ nếu tính hết vào thì số lỗ tháng đó wá lớn..!
Mình có thể trả lời bạn như thế này, s/c tài sản được phân ra thành 2 loại, sửa chữa lớpn và s/c nâng cấp. Trong s.c lớn được phần thành s/c trong kế hoạch và s/c ngoài kế hoạch, trong trường hợp của Cty bạn thì có 2 khả năng s/c ngoài kế hoạch or s/c lơn. Nếu s/c ngoài kế hoạch thì khi tập hợp chi phí bạn phải cho vào 241, khi công việc s/c hoàn thành bạn phải kết chuyển vào 142 or 242 rồi phần bổ dần vào chi phí trong kỳ, còn nếu là chi phí s/c lớn thì khi tập hợp chi phí liên quan đến s/c bạn cùng tập hợp vào 241, nhưng khi công việc hoàn thành bạn phải ghi tăng NGTSCĐ tức là kết chuyển vào 211.
Trên dây là một số góp ý của minh để bạn tham khảo nhé! Thân

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Nếu có hóa đơn, chứng từ thì đưa vào chi phí sao không.
Nếu thuê xe công ty dịch vụ thì xuất hóa đơn.Nếu của tư nhân thì nếu giá trị thuê >500.000 thì cấn trừ 10% tiền thuế.
Chào

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Chi phí sửa chữa văn phòng có giá trị 70 trddur điều kiện vốn hóa đưa vào TSCD, hàng tháng trích khấu hao, đưa vào chi phí hợp lý.
Chào

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
May ban oi, giup minh voi, cty minh moi thanh lap 1 VPDD o HN va co de tien mat 100 trieu tai VP de thanh toan chi phi thue nha, va cac chi phi khac. Vay 100 trieu do, minh se hach toan nhu the nao? Giup minh voi cac ban nhe! cam on may ban nhieu.

Tiền thuê nhà phair có hợp đồng
Nợ TK 642
Có TK 111
Điện, nước, điện thoại, trả lương
NỢ TK 642
Nợ TK 133
Có TK 111

T

thuy chinh

Guest
19/12/07
10
0
0
38
Dong Anh
Nếu bạn có đủ chứng từ hợp lệ thì sẽ được tính chi phí hợp lý, nếu là tư nhân theo mình biết người đó phải đến chi cục thuế nộp một số loại phí( thuế GTGT, thuế TN..) khi đó chi cục sẽ cấp cho họ một hoá đơn, khi đó mới được tính chi phí hợp lý bạn ạ:069:

Sửa lần cuối:
T

thuy chinh

Guest
19/12/07
10
0
0
38
Dong Anh
:DJ:
NỢ 242: nếu trả trước >1 năm
Nợ 142: Néu trả <1năm, và >1 tháng
Nợ 642: Nếu 1tháng
Nợ 133
Có 111,112
Hàng tháng phân bổ
Nợ 642
Có 142

M

mailanh

Guest
14/7/08
9
0
0
Hà Nội
Cấn trừ 10%b tiền thuế như thế nào hả ban? CHỉ cho minh chi tiết được không? Công ty minh cũng thuê xe vận chuyển nhiều lắm mà toàn của tư nhân thôi, chẳng có hóa đơn chứng từ gì cả. Làm thếư nào để thành chi phí hợp lý được? Hạch toán chi tiết cho mình với. Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA