Mỗi tuần một chuyên đề

cách tính khấu trừ 10% thuế TNCN

• Thread starter greenworld
  • Ngày gửi
G

greenworld

Guest
12/7/07
31
0
0
21
Tp HCM
các bạn cho mình hỏi, cty mình trả 10 tr tiền phí dịch vụ cho nguời hướng dẫn nhân viên cty nghiệp vụ bán hàng, vậy mình phải khấu trừ lại thuế TNCN của người đó là 10tr x 10% = 1tr và hạch toán
Nợ 6428: 10 tr
Có 3335 :1 tr
Có 1111: 9 tr
Khi nọp thuế thì ghi
Nợ 3335 : 1 tr
Có 1111: 1tr
Mình làm vậy có đúng không ?

Có người chỉ mình cách tính là: lấy 10tr/1.1 = 9.090.909 đ trả cho nguời hướng dẫn, còn lại 909.091 đ là tiền thuế TNCN phải nộp của người đó.

Mình băn khoăn quá, các bạn giúp mình với!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Cách của bạn là đúng rồi. Thuế TNCN là 10% trên tổng thu nhập.
Còn cách kia là 10% thuế giá trị gia tăng.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
các bạn cho mình hỏi, cty mình trả 10 tr tiền phí dịch vụ cho nguời hướng dẫn nhân viên cty nghiệp vụ bán hàng, vậy mình phải khấu trừ lại thuế TNCN của người đó là 10tr x 10% = 1tr và hạch toán
Khi nọp thuế thì ghi

Căn bản là đúng nhưng thiếu rồi bạn ơi.
Theo quy định thì bạn được hưởng thù lao (bạn sẽ thấy khi làm báo cáo thuế TNCN đấy). Do đó phải hạch toán phần thù lao này nữa chứ, phải hem? :)
khi nộp thuế hoặc khi hạch toán thuế bạn thêm 1 bút toán
Nợ 3335 /có 711: thù lao (0.05%/tổng thuế)
Nợ 3335 / có 111: thuế TNCN - thù lao
good luck

T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Ban nen xem lai hop dong cu the giua cong ty ban va nguoi kia. Neu hop dong ghi thu lao duoc huong la "net" thi ban se phai tinh thue TNCN theo cach khac do

W

williampetty211

Guest
10/2/07
5
0
0
40
thanh xuan
thuế thu nhập cá nhân

Tiền thuế TNCN này dựa trên tiền lương thực trả sau khi trừ đi BHXH, còn bao nhiêu thì tính thuế trên phần dôi ra ngoài mức 5tr .
Nhân tiện mình hỏi nhé : Công ty mình đi vào hoạt động từ tháng 11/2007, có 7 người phỉa nộp thuế TNCN nhưng đến nay mình vẫn chưa làm, liệu có sao ko vậy?Đến tháng 02/2008 thì mình lam thuế TNCN cho họ nhưng mình ko biết là phaiar làm theo mẫu 01/TNCN hay mẫu 02/TNCN.
Tất cả đều nộp thuế theo mức khấu trừ 10% và mình đã trừ trên bảng lương rồi.
Gấp lắm rồi, giúp mình mau mau??????????

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Tiền thuế TNCN này dựa trên tiền lương thực trả sau khi trừ đi BHXH, còn bao nhiêu thì tính thuế trên phần dôi ra ngoài mức 5tr .
Nhân tiện mình hỏi nhé : Công ty mình đi vào hoạt động từ tháng 11/2007, có 7 người phỉa nộp thuế TNCN nhưng đến nay mình vẫn chưa làm, liệu có sao ko vậy?Đến tháng 02/2008 thì mình lam thuế TNCN cho họ nhưng mình ko biết là phaiar làm theo mẫu 01/TNCN hay mẫu 02/TNCN.

Cái đó cho mình hỏi lại : Tại sao lại khấu trừ 10% hết của họ vậy ? Cty bạn hok ký HĐLĐ dài hạn với họ àh ? Mà bạn nói rõ thế rồi thì bạn phải sử dụng mẫu 02 chứ.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
:bigok:COLOR]

Mình cũng thắc mắc là sao nhân viên công ty bạn mà lại nộp thuế theo mức khấu trừ 10% vậy? Theo như cách tính đầu tiên của bạn, tiền thuế TNCN là tiền lương trừ đi các khoản BH thì đó là cách tính thuế TNCN khấu trừ tại nguồn chứ.
Mà năm 2007 bạn có làm quyết toán thuế TNCN cho những người đó không vậy?

T

thandieu

Guest
13/3/08
27
1
3
45
Mù Kăng Chải
vuban.net
:wall:
Khi nọp thuế thì ghi

Có người chỉ mình cách tính là: lấy 10tr/1.1 = 9.090.909 đ trả cho nguời hướng dẫn, còn lại 909.091 đ là tiền thuế TNCN phải nộp của người đó.

Mình băn khoăn quá, các bạn giúp mình với!
Chỉ định: Chỉ áp dụng cho các trường hợp thu nhập không phải là thu nhập thường xuyên.

Về mặt con số kế toán thì có vẻ đúng. Nhưng nếu theo cách thực hiện luật thuế thì lại sai bét nhè. Các anh cán bộ thuế có thế đập bàn mà quát: Này cô kia, cô phải nộp phạt cho tôi.

Về số thuế TNCN: =10tr*10% = 1tr OK
Chứng từ: bạn phải mua biên lai nộp thuế khấu trừ tại nguồn tại Cục thuế, viết và thu tiền 1 tr này. Đưa cho người nộp thuế 01 liên.
Hạch toán:
1. Nợ 6428: 10tr
Có 1111: 10tr
2. Nợ 1111: 1tr
Có 3335: 1tr
Hơi lòng vòng tý nhưng sau này đỡ mất công giải thích.:DJ:
Khi nộp thuế:
Nợ: 3335: 1tr
Có 1111,112 1tr*99.95%
Có 711: thù lao (0.05%/tổng thuế)

Chúc vui. Làm một kế toán gương mẫu thực hiện tốt luật thuế nhé

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Ice_cream
W

williampetty211

Guest
10/2/07
5
0
0
40
thanh xuan
uh`, Cty mình ký hợp đồng dài hạn mà. Thế theo bạn mình phải dùng tờ khai nào đây?

W

williampetty211

Guest
10/2/07
5
0
0
40
thanh xuan
Cái đó cho mình hỏi lại : Tại sao lại khấu trừ 10% hết của họ vậy ? Cty bạn hok ký HĐLĐ dài hạn với họ àh ? Mà bạn nói rõ thế rồi thì bạn phải sử dụng mẫu 02 chứ.

Theo bạn thì mình nên dùng mẫu 02 nhưng bên mình các cá nhân đó chưa có MST thì thế nào, ko cần có được ko?

T

thandieu

Guest
13/3/08
27
1
3
45
Mù Kăng Chải
vuban.net

E xin phép chị Băng Tâm giả nhời bác phát:
Thuế TNCN tính dựa trên tổng thu nhập, vậy nó bao gồm tất cả các khoản tiền thu trong tháng, kể cả thưởng, ăn ca, tiền thu được do hì hục thức đêm xem phim điệp viên 3x nhưng có đăng ký làm thêm với cty...
Không phải là lương sau khi trừ BHXH như bạn.
Cụ thể cách tính ntn thì phải đọc thì mới tự tin làm được.
Nên tháng nào khai nộp tháng đấy. Không nên để lâu quá.:angel:

Sửa lần cuối:
T

Thanhtinhcns

Guest
18/1/08
7
0
1
41
Hà Nội
Bạn ký hợp đồng dài hạn với họ như vậy thì thu nhập của họ là thu nhập thường xuyên rồi, vì vậy bạn dùng mẫu số 01/TNCN

L

lTuong Van

Guest
17/4/08
4
0
0
40
Go Vap
Anh anh chị cho mình hỏi tí, công ty mình có người tổng thu nhập 6 triệu/tháng. Mình đã trừ tiền thuế TNCN trên bảng lương rồi, nhưng mình không biết là có phải làm báo cáo hàng tháng và nộp thuế hàng tháng không? trả lời giùm mình nhé các anh chị, cảm ơn nhiều

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh anh chị cho mình hỏi tí, công ty mình có người tổng thu nhập 6 triệu/tháng. Mình đã trừ tiền thuế TNCN trên bảng lương rồi, nhưng mình không biết là có phải làm báo cáo hàng tháng và nộp thuế hàng tháng không? trả lời giùm mình nhé các anh chị, cảm ơn nhiều

Theo quy định trong thông tư 81/2004/TT-BTC như sau:

3.3. Thủ tục kê khai, nộp thuế:
3.3.1. Kê khai và nộp thuế đối với thu nhập thường xuyên:
3.3.1.1. Kê khai và nộp thuế thông qua cơ quan chi trả thu nhập:

Đối với cơ quan chi trả thu nhập, việc kê khai, tạm nộp thuế hàng tháng được thực hiện như sau:

- Thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần đối với khoản chi trả thu nhập cho cá nhân thuộc sự quản lý của cơ quan chi trả thu nhập; cá nhân có ký hợp đồng lao động ổn định (không xác định thời hạn) và các trường hợp ký hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động thời vụ. Việc lập tờ khai đối với khoản thu nhập này được thực hiện theo mẫu số 03a/TNTX ban hành kèm theo Thông tư này.
......
Cuối tháng, cơ quan chi trả thu nhập lập Tờ khai thuế thu nhập đối với thu nhập thường xuyên của cá nhân theo mẫu số 3b/TNTX ban hành kèm theo Thông tư này để tổng hợp số tiền thuế đã khấu trừ và nộp vào tài khoản tạm thu của cơ quan thuế. Khi chi trả thu nhập, cơ quan chi trả có trách nhiệm cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân để làm căn cứ kê khai, tổng hợp quyết toán cuối năm.

3.4. Thời hạn kê khai, nộp thuế:
Thời hạn nộp tờ khai cho cơ quan thuế chậm nhất là ngày 10 và nộp thuế vào Ngân sách Nhà nước chậm nhất vào ngày 25 của tháng tiếp theo tháng phát sinh thu nhập.
Việc xác định ngày nộp thuế thu nhập được thực hiện như sau:
Đối với trường hợp nộp thuế bằng chuyển khoản qua ngân hàng thì ngày nộp thuế là ngày ngân hàng, tổ chức tín dụng ký xác nhận trên giấy nộp tiền.
Đối với trường hợp nộp thuế bằng tiền mặt thì ngày nộp thuế là ngày cơ quan kho bạc nhận tiền thuế hoặc ngày cơ quan thuế cấp biên lai.

H

hoangvananh

Guest
11/1/08
12
0
0
hà nội
Nhân tiện đây các bạn cho mình hỏi: Tổng số tiền chi trả trong mẫu số 02/TNCN tính như thế nào?
Cảm ơn trước nhé

H

Hải Hà 1976

Guest
3/3/17
3
1
3
47
các bạn chỉ giúp mình về cách tính thuế TNCN
Công ty trả lương cho lao đông 15.000.000 đ/tháng công ty trả thuế TNCN thay người lao động 10%,
Vậy mình u

H

Hải Hà 1976

Guest
3/3/17
3
1
3
47
các bạn chỉ giúp mình về cách tính thuế TNCN
Công ty trả lương cho lao đông 15.000.000 đ/tháng công ty trả thuế TNCN thay người lao động 10%,
Vậy mình quy đổi ra lương trước thuế và tính thuế 10%. Ai có cách tính dễ hiểu chỉ mình nhe